Tập Lái
28/12/13
11
0
1
Chào các bác MFC.

Xe grandis 208 của em bị bịnh như sau:

* Nổ máy, để D hoặc R thì vô lăng hơi rung nhẹ (có hoặc không bật máy lạnh đều bị), nhưng để N hoặc P thì không vấn đề gì. Hoặc khi xe lăn bánh thì cũng hết hiện tượng này.
* Khi chạy thì vô lăng hơi bị xỉa về bên phải 1 tí, rất ít nhưng vẫn bị.
* Khi đánh lái nguội thì cuối chu kỳ có tiếng kêu rất nhỏ (phải chú ý thì mới nghe), nhưng khi xe lăn bánh thì không có hiện tượng này.

Xe em đã thay 4 vỏ mới BS Turanza, có cân chỉnh mâm hồi đầu 2014, nhưng chạy được 2 tháng thì bị bể 1 vỏ nên có thay 1 vỏ khác cùng loại, vì thế 4 vỏ không giống nhau hoàn toàn (3 cái tháng 12-2013, 1 cái tháng 3-2014).

Nhờ các bác xem thử bịnh ở trên là bình thường hay không? Cách khắc phục như thế nào và làm ở đâu thì tốt. Em lính mới nên chưa biết nhiều.

Em cảm ơn các bác trước.

- máy rung khi mở máy lạnh bác nên kiểm tra cao su chân máy trước và sau, vệ sinh lọc gió máy, bugi
-khi bẻ lái thì bác kiểm tra cao su vòng cung và rotuyn thanh rằng , rôtuyn lái trong ngoài xem có lỏng không.
- xỉa lái thì kt rôtuyn lái và vỏ xe (cân mâm bấm trì lại)

Tập Lái
28/12/13
11
0
1
Cảm ơn bác Chiến.
Vô lăng xe em nó rung bác ơi, máy thì bình thường. Cái này làm sao cho hết bác.

LFC
Hạng B2
13/1/06
327
18
18
Biên Hòa
Rảnh rỗi bác ghé bác Chiến hay bác Oto Kim để kiểm tra xem sao, có dịp miễn phí kiểm tra ở hãng thì vô cho kiểm tra hết rồi nhờ MFC tư vấn cho đỡ tốn lúa. Bệnh của bác cũng như em, em đã làm xong giờ chạy vô tư luôn rồi.

Hạng C
17/10/11
701
901
93
Xe bác bị như em đó, trước hết bác phải kt cao su chân máy, cao su bị hư hay ko? Khuyên bác chân riêng cái gì liên quan đến cao su (cao su chân máy, cuaroa ngoài, cuaro cam, cuaro cam cân bằng, etc) bác nên thay hàng hãng, chất lượng cao su đảm bảo ở điều kiện hoạt động của xe. Xe e thay 3 cao su chân máy, 1 cao su hộp số, tất cả đều ko bị gì, nhưng vì hàng ngoài nên 1 thời gian bi chai, thay hàng hãng êm ru liền. Kt cái này ko được nữa thì bác co thể kt hệ thống cam cân bằng. Vài lời chia sẻ.

Tập Lái
28/12/13
11
0
1
Bác thay hàng hãng hết bao nhiêu vậy bác, cả 4 cục cao su chân máy luôn hả bác. Hàng ngoài bao lâu thì bị chai vậy bác. Em bối rối quá.

Hạng C
17/10/11
701
901
93
4 cục cao su hết 8tr bác ơi, hàng ngoài ko nên dùng bác ạ. Nhưng trước hết bác phải kt trước xem lỗi gì đã.