Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Help! Tiếng máy trong cabin kêu u u?

Hạng C
21/7/13
764
758
93
Chào các Bác cho em hỏi thăm vấn đề này: số là xe em ngồi trong cabin nghe tiếng máy "u u u....", rất ư là khó chịu, tiếng "u u u" chì xuất hiện khi em đạp ga vòng tua máy từ 1200-1800, còn trên hay dưới giá trị trên thì ...êm ru. Mà chết là trong thành phố em toàn rê máy trong khoảng vòng tua đó không à, tiếng u u nghe nhức cả đầu. Em trị đủ cách rồi, 1 số người nói là kiểm tra cao su chân máy và xiếc lại các ốc cao su chân máy, nhưng em chưa thử. Vừa rồi em đi rửa xe, kêu xịt gầm thì khi chạy về không còn "u u u ..." nữa, giảm 80%, cái này em kiểm tra 2 lần rồi, sau 1 thời gian đi mưa, xe dơ thì "u u u..." nhiều, sau đó rửa xe xịt gầm thì hết. Các Bác có kinh nghiệm giải thích cho em học hỏi thêm, hay do cái pô xe??????
Thêm 1 việc nữa là trợ lực tay lái xe em khá nặng, em mua chai xịt bảo dưỡng dây cua-ro Molly xịt vào thì thấy trợ lực nhẹ hẳn. Sau 1 thời gian thì thấy nặng lại, xịt lần nữa thì lại thấy nhẹ nữa.... giờ làm sao???
Thêm việc tí nữa là xe em sau khi bảo dưỡng ở Isamco về thì độ hao xăng giảm từ 8.5l còn 7.5l (đường trường), xe em Gala 1.6.
Cám ơn cả nhà!

Hạng C
21/7/13
764
758
93
Em tắt máy lạnh vẫn kêu. Nếu em đạp ga sâu sâu vài lần cho máy thệt nóng thì hết kêu, xe êm ru. Vì vậy, bây giờ lúc mới khởi động máy buổi sáng vài phút là em đạp ga mạnh (4000-5000 vòng) vài cái là sau đó có rê ga chạy từ từ cũng k bị "u u u ..." nữa.

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Chắc chùng dây curoa máy phát điện (nghe nói thế :) ) máy nguội mà đạp lớn không tốt.