Hạng D
5/1/08
1.570
25.950
113
Saigon
Em không muốn tranh luận nhưng em hiểu câu chuyện theo cách như thế này, viên phi công sau khi tiếp đất bị bắt sống làm tù binh POW (tất nhiên là đã tước vũ khí cá nhân - POW không tấc sắt cộng với việc tâm lý hoang mang thì mọi hoạt động theo ý người áp giải, ứ dám ho he!) và được dẫn giải về nơi giam giữ, chuyện sẽ hoàn toàn bình thường nếu người áp giải là nam dân quân, bộ đội, nói xàm tí nếu tác giả cho cô học trò nào đó cầm súng dẫn giải chắc còn shock hơn!

Chuyện là có thật thì nên tôn trọng lịch sử, có như thế nào thì nói như thế ấy thì tốt hơn, có phải chuyện như của anh 8 đâu lị !?

Last edited by a moderator:
Hạng C
8/8/08
666
62
43
conon nói:
Em không muốn tranh luận nhưng em hiểu câu chuyện theo cách như thế này, viên phi công sau khi tiếp đất bị bắt sống làm tù binh POW (tất nhiên là đã tước vũ khí cá nhân - POW không tấc sắt cộng với việc tâm lý hoang mang thì mọi hoạt động theo ý người áp giải, ứ dám ho he!) và được dẫn giải về nơi giam giữ, chuyện sẽ hoàn toàn bình thường nếu người áp giải là nam dân quân, bộ đội, nói xàm tí nếu tác giả cho cô học trò nào đó cầm súng dẫn giải chắc còn shock hơn!

Chuyện là có thật thì nên tôn trọng lịch sử, có như thế nào thì nói như thế ấy thì tốt hơn, có phải chuyện như của anh 8 đâu lị !?

Hehe, thế bác biết người Mỹ có thể làm gì để cứu tù binh không? Nếu biết thì chắc bác chả thấy chuyện một mình o du kích giải tù binh đi nhơn nhơn thế là hay ho, mà là chuyện... không thể xảy ra. Vì vậy thực tế phải là cả một nhóm áp tải chứ không chỉ 1-2 cô. :D

Bức ảnh này nó nổi tiếng vì tính biểu tượng của nó, và vai trò của o du kích Kim Lai trong đó là người mẫu. Đơn giản vậy thôi. Chị ta cũng không được ghi công trạng gì trong chuyến áp tải này, trừ việc... nổi tiếng. Vì vậy muốn nổi tiếng theo trong khi không có mặt trong bức ảnh, theo em là... vô duyên.

Hạng D
1/8/12
1.712
380
83
Vote bác Tí dê!Đâu có ai tính công trạng gì đâu mà tìm cô kia làm gì,chỉ là biểu trưng thoai.

Hạng F
22/10/09
8.170
29.938
113
Bác Tide cho hỏi hồi xưa lính MB có bao h giết tù binh của phía bên kia và của chú sam ko

4x6 confirmed
Hạng D
2/9/08
2.187
1.701
113
grenade nói:
em nghĩ chắc fake quá, ko ai đời chỉ giết 1 tay AK mà chơi cả đống hỏa lực đến thế
Ko fake đâu grenade à, link gốc của những bức ảnh đó (do chính 1 quân nhân Mỹ chụp) đây nè:
http://www.reds.vn/index.php/khoanh-khac-lich-su/4678-cuoc-dau-giua-dao-quan-my-va-chien-si-viet-cong

Thứ hai là ko phải cả căn cứ hoảng loạn vì 1 tay AK đâu, mà là 1 tay bắn tỉa! Mà uy lực của xạ thủ bắn tỉa thì ghê rồi, 1 có thể đấu đầu hàng trăm là chuyện bt...

Hạng C
8/8/08
666
62
43
grenade nói:
Bác Tide cho hỏi hồi xưa lính MB có bao h giết tù binh của phía bên kia và của chú sam ko

Hehe, biết rồi còn hỏi làm gì bác. :D
Nhưng chơi với Mỹ thì các bên còn văn minh chán. Oánh nhau với Pốt mới... mọi. :confused:

Hạng F
22/10/09
8.170
29.938
113
Tụi Pol giết người theo chủ trương tiết kiệm đạn.. đàn bà thì lấy cậy thọc vào cơ-him.. xuống Ba Chúc coi thấy kinh