Hạng B1
15/11/13
61
5
8
car battery maint.jpg

Các bác cho em hỏi, xe của em không có chạy thường xuyên lắm, liệu như vậy có dễ hư bình Acquy không ? Nếu vậy thì có cách nào để bảo quản bình không ạ, mình nên chọn loại bình nào là tốt nhất vậy?

Sau khi tổng hợp, Mod đã edit lại nội dung câu hỏi cách bảo quản bình ắc quy khi không sử dụng cho anh chị tham khảo.
Theo ý kiến chuyên gia từ anh chị innova2222 mọi người có thể tham khảo :
Gần đây, em thấy xe của Cụ ... có hiện tượng đi ít, quãng đường xe di chuyển ngắn... dẫn đến Acquy tích điện kém không khởi động được (đặc biệt nếu quá 1 tuần xe không nổ máy...) Lý do: Bản thân acquy tự tiêu điện (hiện tượng phóng điện ngẫu nhiên bên trong acquy) kết hợp với xe ít nổ máy - thời gian nổ máy ngắn lượng điện tích trong acquy thấp (đói điện). Việc này nếu kéo dài có thể giảm 50% tuổi thọ trung bình của acquy và acquy hoạt động không ổn định Do vậy Em có khuyến cáo như sau.
[Hỏi] Cách bảo trì bình ắc quy khi không xài xe thường xuyên?

- Nếu 1 tháng xe không chạy quá 2000km hoặc 1 lần khởi động máy nổ liên tục < 90phút: Thì 60 ngày cần sạc điện bổ sung 1 lần(Sạc 1-3h với dòng sạc = 1/10 dung lượng acquy và hiệu điện thế v = 12v.
- Nếu 1 tháng xe không chạy quá 2000km hoặc 1 lần khởi động máy nổ liên tục < 180phút: Thì 90 ngày cần sạc điện bổ sung 1 lần(Sạc 1-3h với dòng sạc = 1/10 dung lượng acquy và hiệu điện thế v = 12v.
[Hỏi] Cách bảo trì bình ắc quy khi không xài xe thường xuyên?

Thêm 1 lưu ý là nếu thời gian sử dụng xe ít thì nên dùng bình ướt. Khi lưu bãi nên tháo cọc bình để hạn chế hiện tượng phóng điện.

Last edited by a moderator:
Hạng C
13/11/09
705
199
43
45
Mình đã giữ cái xe kiểu này vài năm. Acqui theo xe cứ 2 tuần phải chạy khoảng 10 km cho nạp bình . Có đợt bận quá để 4 tuần hết sạch luôn . Báo hại phải nạp lại ac qui .

Hạng D
15/2/12
2.423
4.565
113
Em cóp bài của chuyên gia Accu hướng dẫn em ạ.
Gần đây, em thấy xe của Cụ ... có hiện tượng đi ít, quãng đường xe di chuyển ngắn... dẫn đến Acquy tích điện kém không khởi động được (đặc biệt nếu quá 1 tuần xe không nổ máy...) Lý do: Bản thân acquy tự tiêu điện (hiện tượng phóng điện ngẫu nhiên bên trong acquy) kết hợp với xe ít nổ máy - thời gian nổ máy ngắn lượng điện tích trong acquy thấp (đói điện). Việc này nếu kéo dài có thể giảm 50% tuổi thọ trung bình của acquy và acquy hoạt động không ổn định Do vậy Em có khuyến cáo như sau.
- Nếu 1 tháng xe không chạy quá 2000km hoặc 1 lần khởi động máy nổ liên tục < 90phút: Thì 60 ngày cần sạc điện bổ sung 1 lần(Sạc 1-3h với dòng sạc = 1/10 dung lượng acquy và hiệu điện thế v = 12v.
- Nếu 1 tháng xe không chạy quá 2000km hoặc 1 lần khởi động máy nổ liên tục < 180phút: Thì 90 ngày cần sạc điện bổ sung 1 lần(Sạc 1-3h với dòng sạc = 1/10 dung lượng acquy và hiệu điện thế v = 12v.
Chúc các cụ khỏe cùng vợ 2 luôn "Khỏe".

Hạng D
26/6/08
1.943
1.346
113
minhphuongoto.com
Thêm 1 lưu ý là nếu thời gian sử dụng xe ít thì nên dùng bình ướt.

Khi lưu bãi nên tháo cọc bình để hạn chế hiện tượng phóng điện.

• Like
Reactions: fanofcar
Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Thêm 1 lưu ý là nếu thời gian sử dụng xe ít thì nên dùng bình ướt.

Khi lưu bãi nên tháo cọc bình để hạn chế hiện tượng phóng điện.
Chuẩn. Nếu được bê luôn về nhà...dùng máy charge.

Hạng D
14/7/09
2.098
494
83
40
Quận 12
Xe em mua nay 5 năm mà cái bình còn chưa hư. Em chỉ chăm nước cho nó lúc nào cung vừa đủ thôi

• Like
Reactions: 100mph
Hạng B2
6/9/11
389
19
18
Em không biết bác chủ đi xe gì và bình gì nhưng theo ý kiến của em như vầy:
Xe bình dân, không cần điện để nuôi các hệ thống bắt buộc như báo trộm chẳng hạn, nếu để lâu hơn 2 tuần thi tháo cọc âm của bình ra (nhớ lấy cái gì quấn đầu dây âm lại nhé), chỉ cần tháo một cọc thôi, khi nào đi thì gắn vô, thao tác chỉ mất 2 phút.
Còn như xe em thì hâu như mỗi tuần chỉ đi khoảng 20km vào chủ nhật nhưng 3 năm rồi thấy chưa có dấu hiệu gì, có tuần kg đi em cũng nổ máy xe khoảng 15 phút rồi tắt, xe em sử dụng bình khô.
Lưu ý: nếu xe ít đi, tức là bình ít được nạp nên tài xế cố gắng ít sử dụng điện như hạn chế còi, đèn, nghe nhạc ... còn khi đánh 1 vòng vũng tàu thì vô tư.