Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
22/2/09
46
1
0
62
Chẳng là hôm qua ghé Metro mua sắm cùng bà xã, thấy có bán lều nên mua 1 cái dành khi có việc sử dụng. Lần đầu tiên mới sờ tới vật dụng này nên nghĩ rằng sẽ có bảng hướng dẫn cách dựng lều trong túi, nhưng khi mua về thì ko thấy gì hết. Thế là cả nhà vừa làm vừa suy đoán nhưng ko thể nào dựng được cái lều.
Trong túi gồm có :
- 2 đoạn ống dài và 1 đoạn ống ngắn
- 8 cái cọc nhựa
- 1 cái lều
- 1 tấm trải
- 1 tấm nhỏ hình như là cái nóc lều
Cái này là loại lều 6 người như lời người bán hàng giới thiệu
Mong Bác nào có hình ảnh cách dựng hoặc chỉ giáo từng bước giúp thì vô cùng cám ơn.

Hạng B2
9/1/09
392
16
18
Bạc Liêu.
theo ý kiến của em:
2 cây dài dựng đứng, cây ngắn nằm ngang trên 2 cây dài, khi dựng 3 cây đó lên trên mặt đất thành hình chữ nhật.
Kéo tấm lều lên trên, phía trước 2 cọc, sau 2 cọc, xéo bên hông 2 cọc, bên hông còn lại 2 cọc, tổng cộng 8 cọc.
Hehe!
Tấm trải phía dưới.
Xong rùi Bác cứ thế mà vi vu nhé!

Last edited by a moderator:
Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
8 cọc thường là lều có chân (phần viền chung quanh lều cao khỏang 30cm, và có hai cửa trước và sau cài bằng băng dính hay fermeture. 
Cách dựng lều: Cơ bản cho lều dạng chữ A: Trải dài lều trên mặt đất cạnh dài là hướng cửa lều. Lấy hai cây dài đặt vuông góc cạnh dài, ngay giữa (thường có lỗ gắn trụ lều. Xếp ngược chân lều (30cm) vào trong ngay vị trí góc cách ra 50Cm đóng các cọc. Riêng cọc cho trụ lều đóng ngay vị trí đặt nằm của trụ lều. Gắn hờ tất cả các mối dây...Cần 2 người dựng đều trụ lều> Gắn thanh ngang nóc lều, chỉnh và cố định dây lều với các nut tendeur (dạng nút có thể tăng giảm dây. Cứ thử dựng sẽ thấy thú vị. Chúc thành công.

Hạng B2
16/2/08
337
4
18
43
hi hi hi, chủ nhật vừa rồi em cũng vừa dựng thử cái lều mua trong Metro đây. Bây giờ em hướng dẫn bác thế này nhe.

1. Bác quên cái tấm hình vuông xanh đậm đi, ghép vào sau
2. Có 2 bộ cây dài bác mở ra ghép lại làm 2 cây dài.
3. Trải cái tấm vàng xanh đỏ xuống đất và cố gắng trải ra cho vuông vức.
4. Đặt 2 cây đã ghép lên tên tấm vàng xanh 2 thanh chéo vuông góc với nhau dọc theo cái hàng có cái móc nhựa. Thanh nào trên dưới gì cũng được.Móc mấy cái móc nhựa đó vào 2 cây.
5. Nếu 2 người cùng dựng lều thì: 2 người đứng ở 2 góc đối diện nhau dùng chân đạp lên góc lều bắt đầu đẩy cho cái cây đó cong lại ( giữ cho nó vẫn nằm dưới đất nhe) (đừng sợ gãy vì cây đó làm bằng cảbon rất dẻo) gắn vào cái móc ở góc lều.
  5b.Làm tương tự cho thanh còn lại nhưng lần này muốn cong lên thì phải dựng cái cây kia từ từ đứng lên. Done bạn dựng được 80% việc rồi đó.

5. Nếu 1 người thì đầu tiên đẩy cái cây carbon về 1 phía, 1 đầu móc vào cái móc sắt trước. Sau đó đi qua góc bên kia bạn làm động tác tương tự : đạp lên góc lều, bắt đầu đẩy cong cây. tương tự như 2 người.

6. Có 1 cây ngắn bạn nối lại rồi móc vào tấm màu bạc, nó hơi cong 1 chút xíu. Đặt lên nóc lều. Gắn cái móc dây thun vào các góc tấm bạc là được.
7. Gắn đáy lều bằng tấm hình vuông xanh đậm. Done 100%

Tháo lều: làm ngược lại chỉ nhớ đóng mấy  cái cửa lại. kẻo khó xếp cho vào túi.

Nhược điểm của cái lều này là cái đáy lều không kín, không ngăn được rắn rít, côn trùng qua đêm, em đang định đi may cái đáy lều vào cái nắp luôn nè.

chúc bác help fun với cái lều.

TOY
Hạng D
25/3/08
2.860
39
48
Nếu là lều Coleman thì dễ lắm bác. Mấy khúc cây có dây như dây thun kết lại với nhau thì bác cứ đấu vào thành 2 cây dài rồi luồn qua lều thành hình chữ X và cố định vào chân lều là xong.
Còn lều hiệu khác thì em hổng biết vì em chưa xài :D

Tập Lái
22/2/09
46
1
0
62
loctruong0305 nói:
hi hi hi, chủ nhật vừa rồi em cũng vừa dựng thử cái lều mua trong Metro đây. Bây giờ em hướng dẫn bác thế này nhe.

1. Bác quên cái tấm hình vuông xanh đậm đi, ghép vào sau
2. Có 2 bộ cây dài bác mở ra ghép lại làm 2 cây dài.
3. Trải cái tấm vàng xanh đỏ xuống đất và cố gắng trải ra cho vuông vức.
4. Đặt 2 cây đã ghép lên tên tấm vàng xanh 2 thanh chéo vuông góc với nhau dọc theo cái hàng có cái móc nhựa. Thanh nào trên dưới gì cũng được.Móc mấy cái móc nhựa đó vào 2 cây.
5. Nếu 2 người cùng dựng lều thì: 2 người đứng ở 2 góc đối diện nhau dùng chân đạp lên góc lều bắt đầu đẩy cho cái cây đó cong lại ( giữ cho nó vẫn nằm dưới đất nhe) (đừng sợ gãy vì cây đó làm bằng cảbon rất dẻo) gắn vào cái móc ở góc lều.
5b.Làm tương tự cho thanh còn lại nhưng lần này muốn cong lên thì phải dựng cái cây kia từ từ đứng lên. Done bạn dựng được 80% việc rồi đó.

5. Nếu 1 người thì đầu tiên đẩy cái cây carbon về 1 phía, 1 đầu móc vào cái móc sắt trước. Sau đó đi qua góc bên kia bạn làm động tác tương tự : đạp lên góc lều, bắt đầu đẩy cong cây. tương tự như 2 người.

6. Có 1 cây ngắn bạn nối lại rồi móc vào tấm màu bạc, nó hơi cong 1 chút xíu. Đặt lên nóc lều. Gắn cái móc dây thun vào các góc tấm bạc là được.
7. Gắn đáy lều bằng tấm hình vuông xanh đậm. Done 100%

Tháo lều: làm ngược lại chỉ nhớ đóng mấy cái cửa lại. kẻo khó xếp cho vào túi.

Nhược điểm của cái lều này là cái đáy lều không kín, không ngăn được rắn rít, côn trùng qua đêm, em đang định đi may cái đáy lều vào cái nắp luôn nè.

chúc bác help fun với cái lều.

Cám ơn các Bác nhất là Bác loctruong0305 vì thực tế của Bác đã giúp dựng được cái lều. Tuy nhiên sau khi dựng vẫn thấy còn dư khúc cây ngắn (có 3 đoạn nối lại) ko biết làm gì và ý kiến của Bác về nhược điểm cái đáy ko kín, nếu Bác có cách khắc phục được thì cho biết nhe. Cám ơn các Bác

Status
Không mở trả lời sau này.