Hạng B2
17/6/07
151
2
16
53
Các bác cho em hỏi một câu hỏi "chuối" nhé: chiều rộng xe ô tô Fortuner là 1840mm, có được tính gồm cả 2 gương chiếu hậu hay không ạ? Số là em tính để biết đường đo cửa nhà cho em nó ra vào! Các bác nào đi FT thì đo giùm em cái nhé. Cảm ơn các bác trước.

Sau khi tổng hợp Mod edit lại nội dung trả lời cho câu hỏi chiều rộng xe ô tô có bao gồm cả gương xe không?

Theo như Mod tổng hợp các ý kiến từ anh em OS thì chiều rộng xe ô tô bao gồm luôn cả gương xe. Trong trường hợp của chủ thớt 1840mm là chiều rộng tổng thể của Fortuner là bao gồm cả 2 kính chiếu hậu luôn rồi. Mod xin tổng hợp thêm một vài thông tin về chiều rộng của xe ô tô như sau.

Chiều rộng xe ô tô là gì?​

Chiều rộng xe ô tô là một trong ba yếu tố cấu thành nên kích thước tổng thể của một chiếc xe ô tô. Nó được tính bằng khoảng cách từ điểm ngoài cùng bên trái đến điểm ngoài cùng bên phải hoặc ngược lại của một chiếc xe ô tô. Chiều rộng càng lớn, xe ô tô sẽ càng có không gian nội thất rộng rãi, có thể ngồi nhiều người hơn trên 1 hàng ghế.

Chiều rộng xe ô tô là gì?

Tuy nhiên chiều rộng lớn thường tạo cho xe khoảng cách quay đầu hay còn gọi là bán kính vòng quay tối thiểu lớn. Xe trở nên khó di chuyển hơn. Ngoài ra, xe cũng sẽ ảnh hưởng đến hệ số cản không khí lớn, xe cũng phải sử dụng nhiều nhiên liệu hơn.

Ví dụ đơn giản nhất là một chiếc xe hạng A như Kia Morning có chiều rộng chỉ 1,403 mm, giúp chiếc xe này có thể len lỏi vào các không gian hẹp rất tiện dụng. Trong khi một chiếc Toyota Innova có chiều rộng lên đến 1.830 mm, có thể ngồi 3 người ở hàng ghế thứ hai và thứ ba. Chính điều này lại khiến mẫu xe này rất khó len lỏi vào các hẻm nhỏ.

Ngoài ra, chiều rộng xe ô tô Kia Morning nhỏ hơn cũng giúp mẫu xe này có bán kính quay vòng chỉ 4,9 mét. Trong khi chiều rộng ô tô Toyota Innova lớn hơn làm cho mẫu xe này có bán kính quay vòng lên đến 5,3 mét.

Cách đo chiều rộng xe ô tô​

Khi nói đến chiều rộng xe ô tô, chúng ta cần phân biệt nhiều thông số mô tả khác nhau như: chiều rộng cơ sở, chiều rộng xe ô tô và chiều rộng ô tô có bao gồm gương chiếu hậu ngoài. Tùy yếu tố nào mà sẽ có những cách đo chiều rộng xe ô tô khác nhau.

Chiều rộng cơ sở dùng để nói về khoảng cách giữa hai tâm của bánh xe trước hoặc bánh xe sau. Thông thường nhà sản xuất đều có thiết kế hai thông số chiều rộng cơ sở trước nhỏ hơn phía sau. Đồng nghĩa hai bánh xe trước có xu hướng tụt vào phía trong hơn so với hai bánh sau.

Cách đo chiều rộng xe ô tô

Sở dĩ có thiết kế này vì hai bánh trước có nhiệm vụ dẫn hướng và sẽ tạo ra vòng quay tối thiểu nhỏ hơn khi được đặt tụt vào phía trong nhiều hơn. Ngoài ra, lực phanh sẽ được phân bổ tốt hơn với thiết kế như trên.

Tuy nhiên, chiều rộng xe ô tô chính vẫn là khoảng cách của hai điểm ngoài cùng ở hai bên thân xe. Tùy theo định hướng quảng bá sản phẩm mà các hãng xe có xu hướng công bố thông số chiều rộng xe ô tô thế nào. Theo thông lệ quốc tế, các hãng xe sẽ công bố đầy đủ chiều rộng xe ô tô tiêu chuẩn và chiều rộng xe ô tô bao gồm cả gương chiếu hậu.

Tại Việt Nam, vì một số lý do, các dòng xe cỡ nhỏ dành cho đô thị thường được hãng xe công bố chiều rộng xe ô tô bao gồm gương chiếu hậu, tạo cho người mua xe cảm giác xe rộng rãi, ngang với các phân khúc xe lớn hơn. Trong khi các dòng xe SUV, MPV lại là thông số chiều rộng ô tô tiêu chuẩn, cho người dùng cảm giác xe có vẻ gọn gàng hơn, không quá cồng kềnh.

Last edited by a moderator:
Hạng D
11/1/11
2.356
2.391
113
Earth
1840 là chiều rộng tổng thể của Fortuner là bao gồm cả 2 kính lun rồi đó bác. em làm bên Toy Hùng Vương mà, có gì bác cứ ask, mình hướng dẫn cho bác.

Hạng B2
17/6/07
151
2
16
53
Cảm ơn bác Dragon. Em chỉ sợ là chưa tính cả gương chiếu hậu thì cửa nhà em hơi bị hẹp. Nếu như bác nói thì tốt quá rồi. Mà bác cho em hòi Toy HV nằm ở đoạn nào vậy bác!

Hạng D
6/11/07
2.412
6.613
113
Cường Toyota nói:
Uhm...
Chiều rộng tổng thể của xe Toyota là khoảng cách rộng nhất của xe KHÔNG bao gồm gương chiếu hậu

dragonlong76 nói:
1840 là chiều rộng tổng thể của Fortuner là bao gồm cả 2 kính lun rồi đó bác. em làm bên Toy Hùng Vương mà, có gì bác cứ ask, mình hướng dẫn cho bác.
2 sale này hem khớp :)

Hạng D
26/2/10
3.812
2.500
113
dragonlong76 nói:

em không biết nhưng em nghĩ sao lại bao gồm 2 cái tai hả bác? chỉ tính từ thân bên này wa bên kia thui chứ. Có bác nào thêm thông tin k ah

Hạng B2
30/12/10
143
35
28
toyotabenthanh.com
Bao gồm hay ko bao gồm... là tùy theo quy ước của mỗi hãng xe.

Đối với Toyota và tính đến thời điểm hiện tại thì chiều rộng tổng thể của xe được quy ước... như em nói ở trên ạ.

Tài liệu tham khảo:

Hạng D
7/3/09
2.274
1.819
113
tuanle nói:
ặc, hóa ra Fotuner chỉ to ngang bằng chiếc sedan Focus

em thấy  bề ngang focus củng  thường thôi, ko lẽ hơn innova ha bác? innova là 1770

Hạng D
17/4/06
1.429
15
38
55
Cường Toyota nói:
Bao gồm hay ko bao gồm... là tùy theo quy ước của mỗi hãng xe.

Đối với Toyota và tính đến thời điểm hiện tại thì chiều rộng tổng thể của xe được quy ước... như em nói ở trên ạ.

Tài liệu tham khảo:
quá rõ ràng và chính xác

cám ơn bác.