Tập Lái
27/9/19
4
0
0
36
Hỏi đường Đức Trọng - Nha Trang

Tình hình là mùng 3 Tết năm nay, gia đình em sẽ đi từ Đức Trọng qua Nha Trang. Em chưa đi đường này bao giờ, search Google Maps thì thấy có 2 hướng:
  • 1 hướng là đi lên Đà Lạt, xong đi đèo Khánh Lê (Omega) sang Nha Trang. Đường này thì em thấy là google bảo nhanh hơn, gần hơn. Nhưng em search thông tin thì thấy hay sạt lở và sương nhiều. Với lại đi ngang qua Đà Lạt thì không biết là có đông xe hay không.
  • 1 hướng là ngay đầu cao tốc Liên Khương sẽ quẹo qua đèo Ngoạn Mục (Sông Pha). Đường này thì em thấy là dài hơn, và hình như là cũng nhỏ hơn nữa.
Do em chưa đi 2 tuyến trên lần nào, và cũng chạy chưa được nhiều nên muốn nhờ anh em tư vấn xem là theo kinh nghiệm của các anh em thì đi tuyến nào là hợp lý, và tại sao.

Em xin cảm ơn :)

Last edited by a moderator:
Hạng D
18/12/10
2.042
2.494
113
Sài gòn - Huế - Hà nội
Bi chừ tuyến nào, đường cũng tốt, do bác muốn trải nghiệm đèo nào..đèo Ngoạn Mục hoặc đèo Khánh Vĩnh (Lê), tùy!
Bác chưa chạy nhiều đường đèo thì nên chọn hướng Đức Trọng lên Đà Lạt -> Đèo Khánh Lê -> Nha Trang, đường dốc nhiều, quanh co liên tục nhất là suốt tuyến đèo Khánh Lê từ Đà lạt đến Nha Trang, cũng dễ đi.
Khi gặp sương mù khoảng giữa đèo Khánh Lê, cũng là trải nghiệm thực tế, bật đèn sương mù, cứ chạy chậm hoặc thật chậm & chú ý bám sát lề phải + coi chừng xe 2B.
Bác nói chưa đi đèo nhiều, vui lòng chú ý khi đổ đèo nên tìm hiểu kỹ năng phối hợp dùng số hợp lý (cho dầu là xe số tự động) để tránh cứ phải rà thắng liên tục, enjoy the trip!

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: STF19
Tập Lái
27/9/19
4
0
0
36
Bi chừ tuyến nào, đường cũng tốt, do bác muốn trải nghiệm đèo nào..đèo Ngoạn Mục hoặc đèo Khánh Vĩnh (Lê), tùy!
Bác chưa chạy nhiều đường đèo thì nên chọn hướng Đức Trọng lên Đà Lạt -> Đèo Khánh Lê -> Nha Trang, đường dốc nhiều, quanh co liên tục nhất là suốt tuyến đèo Khánh Lê từ Đà lạt đến Nha Trang, cũng dễ đi.
Khi gặp sương mù khoảng giữa đèo Khánh Lê, cũng là trải nghiệm thực tế, bật đèn sương mù, cứ chạy chậm hoặc thật chậm & chú ý bám sát lề phải + coi chừng xe 2B.
Bác nói chưa đi đèo nhiều, vui lòng chú ý khi đổ đèo nên tìm hiểu kỹ năng phối hợp dùng số hợp lý (cho dầu là xe số tự động) để tránh cứ phải rà thắng liên tục, enjoy the trip!
Cho em hỏi thêm là mùng 3 thì đoạn đi lên Đà Lạt có kẹt xe không :D

Hạng D
18/12/10
2.042
2.494
113
Sài gòn - Huế - Hà nội
Mồng 3 không đến nỗi kẹt xe đâu bác, ăn sáng từ Đức Trọng rồi xuất phát, hoặc sau khi ăn trưa xuất phát cũng được. Bác theo Đèo Prenn (đường tốt hơn đèo Mimosa) đến hết đèo Prenn thì rẻ phải theo hướng đi Trại Mát để qua đèo Khánh Lê, không vào trung tâm Đà lạt..

• Like
Reactions: PMH82 and STF19
Tập Lái
27/9/19
4
0
0
36
Mồng 3 không đến nỗi kẹt xe đâu bác, ăn sáng từ Đức Trọng rồi xuất phát, hoặc sau khi ăn trưa xuất phát cũng được. Bác theo Đèo Prenn (đường tốt hơn đèo Mimosa) đến hết đèo Prenn thì rẻ phải theo hướng đi Trại Mát để qua đèo Khánh Lê, không vào trung tâm Đà lạt..
Cảm ơn bác nhé :)

Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
View attachment 2114751

Tình hình là mùng 3 Tết năm nay, gia đình em sẽ đi từ Đức Trọng qua Nha Trang. Em chưa đi đường này bao giờ, search Google Maps thì thấy có 2 hướng:
  • 1 hướng là đi lên Đà Lạt, xong đi đèo Khánh Lê (Omega) sang Nha Trang. Đường này thì em thấy là google bảo nhanh hơn, gần hơn. Nhưng em search thông tin thì thấy hay sạt lở và sương nhiều. Với lại đi ngang qua Đà Lạt thì không biết là có đông xe hay không.
  • 1 hướng là ngay đầu cao tốc Liên Khương sẽ quẹo qua đèo Ngoạn Mục (Sông Pha). Đường này thì em thấy là dài hơn, và hình như là cũng nhỏ hơn nữa.
Do em chưa đi 2 tuyến trên lần nào, và cũng chạy chưa được nhiều nên muốn nhờ anh em tư vấn xem là theo kinh nghiệm của các anh em thì đi tuyến nào là hợp lý, và tại sao.

Em xin cảm ơn :)
Option 1 vào cao tốc Liên khương - đèo Prenn, đến vòng xoay đầu đèo rẽ phải Trần hưng Đao- Hùng Vương - Tự Phước, đến vòng xoay Trại Mát rẽ trái Huỳnh tấn Phát, đến vòng xoay Thái Phiên rẽ phải vào QL27C ra Khánh Vĩnh xuống Nha Trang.
Cung đường này đẹp và dể đi, nhất là depart sáng mùng 3 Tết xe đoàn Saigon chưa lên tới nên đèo Prenn chưa đông. Chú ý đừng theo google maps dẫn xuống Quang Trung, Mê Linh chạy ngang Thái Phiên, ngắn hơn chút nhưng ngang phố, đông xe hơn nhiều
Option 2 vào QL20 cũ Finom rẽ phải QL27 ngang Đơn Dương xuống đèo Ngoạn Mục, đến Ninh Hòa rẽ trái QL27B xuống Cam Ranh xong ngược ra Nha trang. Đường này xa hơn khoảng 30', ngang Đơn Dương và dưới Ninh Hòa đường không tốt lắm.
Prefer option 1, đường đẹp, cảnh đẹp, nhanh hơn.
Chú ý đèo Khánh Vĩnh khá cao và dài, nhưng đường rộng đẹp, nên chuyển số bán tự động (nếu AT) để kềm tốc độ mà ít phải rà thắng
QL27C vừa qua Dasar sáng sớm nay 23/1, con đường đi mỗi ngày.
Hỏi đường Đức Trọng - Nha Trang

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
15/10/09
2.804
1.874
113
43
QUẦN ĐẢO HOÀNG SA
Đi QL 27C đèo Khánh Lê đi bác, mùa này ko fải mùa mưa nên ít sạc lở và sương mù, bác ở Đức Trọng mà hỏi đường đi Nha Trang kể cũng lạ