Tập Lái
20/9/13
40
13
8
Em vừa biết lái xe, đường về miền tây em thấy có 2 len: ôtô con len sát con lươn, len xe khách và tải sát xe máy. Em chạy chậm nên ai xin đường đều cho hết, các bác cho em hỏi nếu em nhường như vậy chạy vô len xe khách và tải hoài bị XXX thổi không? Cảm ơn các bác.

Hạng B2
24/10/10
263
46
28
Tp.HCM
Bác cứ đi bình thường, ai xin vượt thì cho nếu phía trước thông thoáng. Lưu ý không nhường đường trên cầu, những chỗ đường cong có vạch liền. Qua những chỗ này xong thì lại nhường thoải mái. Mình đi miền tây như vậy khoảng 6 năm rồi nhưng chưa 1 lần phải xuống xe gặp CA. Chúc bác lái xe an toàn.

• Like
Reactions: ngotpro and vnc281
Hạng F
8/12/09
6.044
1.066
113
66
Sài Gòn
Bác chủ lưu ý: Tài mới thường hay bị dí phía sau, trong tình huống này tâm lý tài mới thường là đợi đoạn đường thật vắng mới đánh lái nhường đường. Tài xế phía sau rất ức chế thường bóp kèn inh ỏi, mình lại dễ mất bình tĩnh hơn; TX phía sau nếu không đủ kiên nhẫn thường sẽ tìm cách vượt phải; trong tình huống này khi vượt lên TX sau hay tạt đầu rất nguy hiểm cho bác.
Vậy bài học là:
- Bình tĩnh tốt nhất có thể được
- Giảm hẳn tốc độ từ từ đánh lái vào làn trong, chú ý đề phòng 2B chạy phía trong và tải chạy phía trước.
- Đề phòng tối đa tình trạng tạt đầu.
- Nên chủ động gắn bảng phía kính sau với dòng chữ: TÀI MỚI XIN LƯỢNG THỨ. Cam đoan tất cả TX trên đường sẽ kiềm chế sự bức xúc và cư xử rất thân thiện với bác

Hạng D
10/4/13
1.368
687
113
Tạp thói quen nhường đường khi đi trên quốc lộ, sau đó canh khoảng cách an toàn bám theo. Cảm giác mình giống xe VIP , có xe dẫn đường, sướng lắm các bác ạ

• Like
Reactions: vnc281
Hạng F
8/12/09
6.044
1.066
113
66
Sài Gòn
Đoạn cao tốc, em đề nghị bác cứ làn 80 mà chay, làn 100 chạy ức chế lắm đó. Tay lái mới, tốc độ nhanh tình huống bất ngờ xảy ra khó xử trí lắm. Bính tĩnh trải nghiệm âu cũng để luyện cho cái đức nó hiền lại bác nhé!

• Like
Reactions: CuBull and vnc281
Hạng F
8/12/09
6.044
1.066
113
66
Sài Gòn
Ở tốc độ 80 trên cao tốc bác không phải bận tâm nhiều đến đề phòng xe khác. Hãy tập trung vào trải nghiệm cảm giác lái, ví dụ: Duy trì tốc độ ở mức 80Km/h nhưng ở mức chân ga khác nhau, bác nên điều chỉnh chân ga thường xuyên xe luôn đảm bảo tộc độ 80 nhưng vòng tour máy là thấp nhất có thể, đồng thời theo dõi mức độ rung của xe để điều chỉnh chân ga cho tương hợp.
Theo dõi xe phía trước để điều chỉnh chân ga thích hợp, hạn chế tối đa rà thắng kết hợp lợi dụng trớn.
Thuần thục các công việc trên bác sẽ có niềm vui là khống chế được mức độ ăn xăng của vợ 2. Tiến tới làm chủ hoàn toàn mọi tình huống!
Chúc thượng lộ và mau thành thục nhé.

Tập Lái
20/9/13
40
13
8
Chân thành cảm ơn các bác đã tư vấn và hướng dẫn em tận tình, nhất là bác wusnat! :3dcuoigif: