Hạng D
18/2/10
3.128
2.888
113
Chào các bác,

Em di chuyển tuyến SG-VT theo hướng cao tốc SG-LT khá thường xuyên, chắc cũng chỉ ít hơn 1 số bác trên OS thôi, nhưng khi hết cao tốc trước khi quẹo phải hướng về VT sẽ thấy biển 40km/h, quẹo phải xong sẽ có biển hết 40km/h. Sau đó sẽ chạy với tốc độ bao nhiêu ? 50km/h hay 80km/h.

Lý do hỏi :

1. Từ Sài Gòn, lên cao tốc, chạy 100k/m, ... cũng không có biển hết khu dân cư của Sài Gòn.

2. Trước khi có yêu cầu gỡ bỏ biển hướng dẫn thông tin tốc độ của bác Thăng thì có biển hướng dẫn 80k/m sau ngã ba với đường phà Cát Lái, sau này thì đã gỡ bỏ rồi.

3. Không có biển hết khu dân cư nào cho đến khi gặp biển khu dân cư Phú Mỹ.

4. Nếu di chuyển hướng từ Ngã 3 VT-Đường đôi Long Thành thì chỉ có biển khu dân cư Long Thành mà không có biển hết khu dân cư Long Thành.

5. Gặp đây là đường lạ thì chỉ có cách bò 50-60 đến hết Phú Mỹ thôi ?

Có bác này tinh mắt giải thích dùm em bằng biển & bằng luật là chỗ hết cao tốc chạy với tốc độ bao nhiêu ạ.
Cá nhân em khi qua ngã ba với Cát Lái sẽ đạp 80k/h dù chẳng thấy cái biển nào (vì chạy theo cái biển hướng dẫn đã gỡ bỏ thôi).

Xin cảm ơn

• Like
Reactions: vioswhite
Hạng D
26/9/07
1.595
477
83
TP. HCM
Vừa ra khỏi cao tốc, chạy tí gặp biển báo hết giới hạn 40 km/h thì bác được phép chạy tốc độ tối đa là 80km/h.

Hạng D
26/9/07
1.595
477
83
TP. HCM
Dựa vào cơ sở nào vậy bác ?
Nếu bác đang chạy trên cao tốc LT-DG thì tốc độ tối đa 100km/h, sau đó ra gần hết cao tốc thì tốc độ cho phép giảm còn 80, 60, 40 km/h .... sau đó rẽ về quốc lộ 51, hướng VT thì gặp bảng hết hạn chế 40 km/h, bảng này liên kết với bảng hạn chế 40 km/h cuối cao tốc ... ngoài ra, ko còn bảng chỉ dẫn nào thêm trước đoạn này, nên từ đây bác được phép chạy tốc độ tối đa cho phép 80 km/h.

• Like
Reactions: truonghd
Hạng F
1/8/12
5.715
5.733
113
TP HCM
Em nghe các OS ở các thớt trước báo là khi từ cao tốc quẹo vào QL51khu vực này là nội thị nên chỉ chạy 50km/h qua đến cái ngã 3 gì đó mới được chạy 80km/h. Bác Dawm đâu rồi giải thích vụ này giúp a/e OS nhé. Thanks

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Dựa vào cơ sở nào vậy bác ?
Dựa trên cơ sở ko có biển báo nào khác.
Cao tốc...100, qua hết đoạn 40, ko có bb nào khác thì chạy 80. Nếu (ex) có xxx chặn bảo là chạy 50. Thế là cùng nhau cãi và lên báo.
Bởi đơn giản, trên QL là 80, khi cũng QL đó băng ngang khu dân cư thì CC phải cắm bb thường là 50. Hết.

• Like
Reactions: Tribute
Hạng D
18/2/10
3.128
2.888
113
Nếu bác đang chạy trên cao tốc LT-DG thì tốc độ tối đa 100km/h, sau đó ra gần hết cao tốc thì tốc độ cho phép giảm còn 80, 60, 40 km/h .... sau đó rẽ về quốc lộ 51, hướng VT thì gặp bảng hết hạn chế 40 km/h, bảng này liên kết với bảng hạn chế 40 km/h cuối cao tốc ... ngoài ra, ko còn bảng chỉ dẫn nào thêm trước đoạn này, nên từ đây bác được phép chạy tốc độ tối đa cho phép 80 km/h.
Vậy tại sao không phải là 50km/h khi từ Sài Gòn đến đây không có biển hết khu dân cư nào, cao tốc chỉ là 1 dạng đường đặc biệt cho chạy tốc độ cao, không có quy định nào cao tốc là ngoài khu dân cư hay không !

Trước khi xây dựng cao tốc, ngay khi hết Long Thành không có biển hết khu dân cư, nhưng có biển hướng dẫn 80km/h, khi mở rộng QL51 thì biển này đã bị tháo bỏ luôn và ko gắn lại nữa. Nên nếu không đi cao tốc, mà đi qua Long Thành thì hết Long Thành cũng chỉ được chạy 50km/h cho đến Phú Mỹ.

@phucminh: Em biết bác chạy nhiều, và qua ngã ba với Cát Lái em cũng đạp 80km/h dù chả thấy cái biển hết khu dân cư nào. Nhưng em cái em cần hỏi là dựa trên cơ sở biển báo nào để chạy với tốc độ 80km/h ? Khi bị hốt vào thì trả lời ntn ?

Hạng D
18/2/10
3.128
2.888
113
Dựa trên cơ sở ko có biển báo nào khác.
Cao tốc...100, qua hết đoạn 40, ko có bb nào khác thì chạy 80. Nếu (ex) có xxx chặn bảo là chạy 50. Thế là cùng nhau cãi và lên báo.
Bởi đơn giản, trên QL là 80, khi cũng QL đó băng ngang khu dân cư thì CC phải cắm bb thường là 50. Hết.
1. Nếu đi theo hướng qua KDC Long Thành đến thì chắc 100% là bác phải chạy 50km/h (Do ko có biển giới hạn tốc độ, biển hết KDC), không lẽ đi 1 hướng tới thì 50km/h còn hướng khác cũng tới chỗ đó lại được chạy 80km/h
2. Nhiều QL chỉ cho phép chạy có 50km/h đấy bác. Như QL50 (Tp. HCM-Long An), QL1K, QL1(Bình Chánh-Đoạn Xa lộ Đại Hàn)

Hạng D
8/2/12
1.022
1.969
113
em thấy gỡ bỏ bảng vuông thông báo hướng dẫn tốc độ cũng là điểm dỡ. lỡ gắng rồi thì để đó tháo xuống quá lãng phí trong khi nó cũng có tác dụng.