Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Xe em toàn bơm > trong sách hướng dẫn (2,3kg cho 4 bánh), vì khi chạy lốp căng bữa nào lốp mềm là mình có cảm giác liền, chứ cứ bơm theo sách hướng dẫn thì hơi mềm. Vừa rồi vào bảo dưỡng định kỳ kiểm tra thì thấy tới 3,0kg nên xì bớt còn 2,7kg cho 4 bánh.

Em có hỏi kỹ thuật thì bơm căng có sao không, trả lời: chạy bốc hơn :D:D.

Hạng D
18/1/08
1.935
509
113
em đang đi Jolie,
trước đây bánh trước/ sau la 2.2kg/ 2.5kg, hôm vừa rồi e hỏi bên Mit nói là cứ theo hướng dẫn dán ở bên tài là: 1.8kg/ 3.5kg, thế là em làm luôn 2.2kg/ 3.0lg thấy đi "nhẹ xe" hơn hẳn.
các bác có ý kiến gì khác ko? xin chỉ giáo.

Hạng B2
20/5/08
214
2
18
53
Theo em thi khi quet dinh bom lop bao nhieu con phai tuy vao loai vỏ nữa các bác ạ.
ví dụ như xe mazda 323 - full load (chở 4-5 người)
vỏ xe loại 86S = 2.1Kg
Vỏ xe loại 86H 2.5 - 2.7Kg

Thong số vỏ xe và lọi vo là rất quan trọng đấy... nếu không có ngày đang bon bon trên đường... nó làm cho cái bốp...mất lái thì chít.
Chú ý: những thông số trên là thông số cho vỏ mới. Đối với các vỏ đã xài lâu, nhiệt độ môi trường thay đổi nhiều hay ít, tình trạng vo xe (vá nhiều chưa)..vân vân và vân vân... các bác sẽ phải tự quyết định cần phải tiết kiệm xăng (bơm căng bánh xe) hay tránh không bị mất lái, không bị nổ vỏ...
tuỳ bác thôi!...

Hạng B2
22/10/08
476
3
0
49
Vụ này em đọc cũng thấy căng quá các bác nhỉ ? Em đang chạy nàng Accord 86 thân nặng 1,4 tấn thì không biết bơm bao nhiêu là vừa các bác nhỉ? Các bác có kinh nghiệm chỉ bảo em với.

Hạng C
13/3/07
823
3
18
www.otosaigon.com
sidecar07 nói:
Vụ này em đọc cũng thấy căng quá các bác nhỉ ? Em đang chạy nàng Accord 86 thân nặng 1,4 tấn thì không biết bơm bao nhiêu là vừa các bác nhỉ? Các bác có kinh nghiệm chỉ bảo em với.

Bác xem bên cạnh cửa lái ý, còn nếu bóc mất tem rồi thì em nghĩ tương đương Camry.

Xe em ghi cả 4 lốp 1,8 kg , nhìn non quá nên tòan bơm 2,0 kg. Em chẳng dám bơm thêm nữa vì sợ nó "bùm" thì toi. Các bác để ý luôn hơi của bánh sơ cua - em đi công tác xe CQ, bể một bánh, lấy bánh cơ cua ra thì non hơi quá, bác tài lại phải bắt xe ôm đi bơm, vừa mất thời gian vừa mệt người

Hạng B2
22/10/08
476
3
0
49
tvson nói:
sidecar07 nói:

Bác xem bên cạnh cửa lái ý, còn nếu bóc mất tem rồi thì em nghĩ tương đương Camry.

Xe em ghi cả 4 lốp 1,8 kg , nhìn non quá nên tòan bơm 2,0 kg. Em chẳng dám bơm thêm nữa vì sợ nó "bùm" thì toi. Các bác để ý luôn hơi của bánh sơ cua - em đi công tác xe CQ, bể một bánh, lấy bánh cơ cua ra thì non hơi quá, bác tài lại phải bắt xe ôm đi bơm, vừa mất thời gian vừa mệt người

xe em bị bóc tấm dán thông số dó rồi, bác nào co kinh nghiệm thì giúp em với ạ

Hạng B2
8/10/08
309
19
18
Bác side ơi, có cách tính nè;

Vehicle Weight in lb/100) + 2 psi at heavier end + 2 psi all around if suspension and alignment are stock.
Example: Stock 911, 3,000 lb.
(3000/100) = 30 psi
Add 2 psi all around = 32 psi
Add 2 psi to heavy end = 34 psi at rear
With modified suspension, the result is 30 psi front, 32 psi rear.

Theo em ước tính, xe bác nặng 1400kg x 2.2 ~ 3000lb
Vậy bác bơm bánh trước 32psi x 0.07 ~ 2.2kg/cm3
bánh sau 34psi x 0.07 ~ 2.4kg/cm3.
Chúc bác chăm vợ 2 thật khéo nhé!!

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: tech
Hạng C
12/5/08
647
7
18
TPHCM
Các bác nếu chạy xe lòng vòng trong thành phố thì mình bơm thêm 0.5kg + số kg theo hướng dẩn sử dụng, còn chạy đường dài thi mình phải bơm theo HDSD thôi vì độ ma sát lâu sẽ làm nhiệt độ lốp tăng -> áp suất trong lốp tăng theo.Nếu mình quên mà bơm quá thì sẽ "bùm" đó.

Tập Lái
29/4/09
6
0
0
tat ca cac chi so bom hoi cua lop deu co tren canh cua xe oto cac bac koh nen bom theo chi so bom hoi cua lop vi chi so do chi tyẻn ly thuyet thoi.
cac bac bom 2k_2,2k thay lop non la dung roi nhg di voi chi so vay xe cua cac bac rat an toan(vi` khi di lop cua cac bac ma sat voi duong sinh ra nhiet va khong khi o trong qua lop se no ra lam cho lop cua bac cang hon va se koh lam hong lop)
hon nua cac bac bom wa can se lam hong mot so bo phan cua xe oto