ium confirmed
Hạng D
24/6/14
1.271
3.054
113
Xin lỗi các bác là em định đăng bài hỏi này vào mục tư vấn nhưng hình như bên đó không cho đăng bài, em tìm mãi cũng không biết nên đăng vào box nào nên post đại ở đây. Nếu bác mod vào xem không phù hợp thì move giúp em với ạ.

Tình hình là em cũng vừa mới thi xong bằng B2, em ở Biên Hòa Đồng Nai. Định mua xe mới chạy nhưng do kinh tế và điều kiện khác cũng chưa cho phép, ba em định cho em chiếc xe Toy cũ mà ổng đang chạy nhưng xe này lại ở Ban Mê Đắc Lắc. Em băn khoăn một số điều sau mong các bác nào ghé ngang thì giải đáp giúp em với ạ.

1. Vì lâu lâu mới về nhà nên định khi nào về thì múc luôn con xe mang theo hoặc kêu ba chạy đem xuống BH luôn. Không biết là khi cho tặng kiểu này thì thủ tục thế nào ạ? Có cần mua bán hay thay biển số hay đăng kiểm hay gì gì không ạ? Em mù tịt cái này luôn.
2. Chạy biển số ở tỉnh khác về BH rồi chạy vào SG nhiều có sao không ạ? Em không muốn mất công lằng nhằng nên định để nguyên tên ba em rồi chạy có sao không các bác?

Bác nào có kinh nghiệm thì nói chi tiết cho em với nhé vì em tù mù quá.
Cám ơn các bác đã xem tin./.

Hạng C
24/10/11
959
132
63
Bình Thạnh
Rõ ràng là để tên Ba của Bác cứ thế mà chạy thôi có gì mà lăn tăn trời ! Như vậy xe Bác vẫn được xem là xe...Chính chủ muz. Còn xe Tỉnh chạy SG thì..hôm nào Bác rãnh, ghé 1 quán cafe cóc rồi ngồi mà đếm nhé ! Chạy đầy đường ạ ! Tuy nhiên, xe Tỉnh vẫn thường được các anh (Đầy tớ) quan tâm hơn. Chiện muốn sang tên hay không là do Bác thôi, nhưng phải xem Hộ khẩu Bác ở đâu nữa. Chứ Bác cũng cùng HỘ khẩu với Ba của Bác thì.....thôi đành thế.

• Like
Reactions: ium
ium confirmed
Hạng D
24/6/14
1.271
3.054
113
Dạ thế để tên ba em có cần phải ủy quyền gì không bác?
Vì em giờ hộ khẩu SG, nhà thì ở BH mà ba em thì tất nhiên hộ khẩu lại ở Ban Mê. Bác cho em xin ý kiến với nhé

Hạng C
24/10/11
959
132
63
Bình Thạnh
Ô, thế đổi hẳn thành biển số SG đi cho khỏe! Thủ tục đơn giản còn hơn thủ tũc đăng ký kết hôn luôn. Bác ra phòng công chứng họ tư vấn nhé ! Nhanh, gọn,....

• Like
ium confirmed
Hạng D
24/6/14
1.271
3.054
113
Em thấy đăng ký kết hôn mệt òm mà bác kêu đơn giản là thế nào (just kidding) :3dchientrung:
Tại em thấy nhiều người kêu bán xem rồi làm ủy quyền gì đó, em ngại ra công chứng hỏi nên hỏi ở đây luôn ấy ạ.
Không biết tất cả các nơi có giống nhau không? Vì nếu chuyển tên qua em ra biển số SG thì có cần ba em phải xuống SG không nhỉ? có cách nào làm ở quê rồi đem lên SG không?

Cuối cùng là em định hỏi xem cách nào đơn giản mà ngắn gọn nhất ấy ạ vì em cũng chẳng quan tâm lắm, xe cũ chạy để tập lái thêm một thời gian mua xe mới nên cũng ko muốn mất nhiều thời gian với em nó.

Em cám ơn bác đã quan tâm.:3dcuoi:

Hạng C
24/10/11
959
132
63
Bình Thạnh
Hihi, em thấy đơn giản muz,

Thủ tục đúng luật pháp đây Bác ! Tham khảo nhé :

Hồ sơ thủ tục gồm:
1. Phiếu yêu cầu công chứng vàphiếu thông tin hồ sơ (theo mẫu);
2. Chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu của hai bên (Lưu ý CMND cấp không quá 15 năm hoặc hộ chiếu còn giá trị);
3. Hộ khẩu của hai bên;
4. Giấy đăng ký xe;
5. Giấy chứng nhận kết hôn (Trường hợp trong hộ khẩu của bên tặng cho không thể hiện quan hệ hôn nhân, ví dụ: hai vợ chồng đăng ký thường trú tại hai nơi hoặc đăng ký hộ khẩu chung với cha mẹ, …);
Lưu ý:
- Trường hợp bên tặng cho hoặc bên nhận tặng cho không thể trực tiếp đến ký hợp đồng tại Phòng Công chứng thì phải có Hợp đồng ủy quyền hoặc Giấy ủy quyền có công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật;
- Trường hợp bên tặng cho hoặc bên nhận tặng cho có người không đọc, viết hoặc không ký được thì phải có người làm chứng; trường hợp này phải nộp thêm CMND của người làm chứng và người làm chứng phải có mặt tại Phòng Công chứng để thực hiện việc làm chứng;
- Trường hợp người cầu công chứng già yếu, đau ốm không đi lại hoặc có lý do chính đáng thì có thể yêu cầu công chứng ngoài trụ sở; trường hợp này phải có giấy đề nghị công chứng ngoài trụ sở.

• Like
ium confirmed
Hạng D
24/6/14
1.271
3.054
113
Dạ cám ơn bác đã tận tình hướng dẫn. Em đánh dấu phát để lúc nào vào đọc lại ngâm cứu đưa ra hướng giải quyết gọn nhất.

Hạng F
30/3/09
6.132
20.141
113
hình như cho biếu tặng, bị thuế TNCN là 10%, còm mua bán thì chỉ bị 2% thôi

• Like