Hỏi/Đáp Kỹ Thuật hộp số cvt bị kêu

Hạng B1
21/5/14
64
6
8
31
Chào các bác ! em đang sửa chiếc toyota cvt geaarbox mà bị nó vật wa ! trước đó chiếc xe có hiện tượng hôp số chạy bị giật kg ngọt. em đã thay cả hộp số em đã sửa lần trước và sửa biến mô . lúc gắn vào chay rất êm nhưng hộp số có tiếng kêu nhỏ . em lại tháo ra và thay hộp số khác thì có tiếng kêu lớn hơn. em lai tháo ra lần nữa thay biến mô mới va tháo hộp số check thêm 1 lần nửa nhưng kiểm tra bên trong bình thường bạc đạn kg hư ,va dây belt cũng vậy kg hư. có bác nào làm wa hộp số cvt rồi tư vấn em với ! thanks !

Hạng B2
11/3/14
110
88
28
Hộp số tự động ( continuously variable transmission ( CVT ) ). Thông thường tiếng kêu phát ra ở biến mô , còn bên chuyển động thì hú, mà mấy cái này anh xử nó hết rồi sao anh nghi ngờ tiếng kêu từ hộp số ?
Tui hỏi mấy cái này :
Toyota gì ?
Năm ?
Modle ?
Máy gì ?
Anh sửa gì ở bộ biến mô ?
Nói rõ hơn về tiếng kêu ? Kêu liên tục hay đứt đoạn ?

• Like
Reactions: Tiny Thuan
Hạng B1
21/5/14
64
6
8
31
vâng no là Toyota alphard đời 2012 nhập . mã hộp số k112 . biến mô em đưa cho thợ chuyên sửa và phục hồi biến mô làm sau đó em gắn vào vẫn có tiếng kêu. sau đó em tiếp tục mua 1 cái biến mô khác gắn vô nhưng vẫn có tiếng kêu oeng oeng oeng kêu theo nhịp nhanh như vòng tua máy (y như cũ ) chỉ kêu khi giữ bàn đạp ga và chạy ở tốc độ 60km/h .dưới hay trên tốc độ 60km nó cũng kg kêu. nếu xe đang ở tốc độ 60km/h mà anh kg đạp chân ga nó cũng kg kêu. thế mới lạ ! em tháo hết kiểm tra dây belt và bạc đạn trong hộp số còn tốt kg hư. em thử 2 hộp số rồi tiếng kêu vẫn như vậy (hộp thứ 2 kêu còn lớn hơn ) .em cũng kiểm tra bạc đạn xe hết rồi kg bị hư,và âm thanh chỉ phát ra từ hộp số.
nó vật em gần 1 tháng rồi :( !

Hạng B2
11/3/14
110
88
28
vâng no là Toyota alphard đời 2012 nhập . mã hộp số k112 . biến mô em đưa cho thợ chuyên sửa và phục hồi biến mô làm sau đó em gắn vào vẫn có tiếng kêu. sau đó em tiếp tục mua 1 cái biến mô khác gắn vô nhưng vẫn có tiếng kêu oeng oeng oeng kêu theo nhịp nhanh như vòng tua máy (y như cũ ) chỉ kêu khi giữ bàn đạp ga và chạy ở tốc độ 60km/h .dưới hay trên tốc độ 60km nó cũng kg kêu. nếu xe đang ở tốc độ 60km/h mà anh kg đạp chân ga nó cũng kg kêu. thế mới lạ ! em tháo hết kiểm tra dây belt và bạc đạn trong hộp số còn tốt kg hư. em thử 2 hộp số rồi tiếng kêu vẫn như vậy (hộp thứ 2 kêu còn lớn hơn ) .em cũng kiểm tra bạc đạn xe hết rồi kg bị hư,và âm thanh chỉ phát ra từ hộp số.
nó vật em gần 1 tháng rồi :( !
Toyota Alphard có 2 loại máy , loại thứ 1 , 2.4l , loại thứ 2 là 3.5l. Nếu xe anh là loại 2.4l và có cổ hút hơi bằng nhựa , màu đen , thì tiếng kêu phát ra từ ổ hút hơi.
Nhiều gara bị vật te tua vì tiếng kêu này. Tiếng kêu eong , oeng phát ra từ máy , có thợ đoán gà ? Có thợ đoán vit ? Rồi thay vịt, thay gà dzô ai cũng thất bại nặng nề.
Một tạp chí về kỹ thuật ô tô đã giải thích về tiếng kêu phát ra từ cổ hút hơi của Alphard 2.4l.
Nếu xe anh đang làm có máy 2.4l và cổ hút hơi bằng nhựa cứng , màu đen thì cho tui biết , tui sẽ ring nguyên bài viết của tạp chí đó lên đây cho anh vững lòng tin lời tui nói . Tạp chí bằng Anh ngữ nhưng tui sẽ dịch lại tiếng Việt.

Hạng D
19/10/09
4.722
14.182
113
Tel : 0949999684 .
Pháp sư quá hay.Uổng cái chổ Pháp Sư không được vui vẻ cho lắm,lại chỉ biết làm xe,làm xong tính tiền đuổi :p.

Khà khà khà.

Hạng B1
21/5/14
64
6
8
31
Toyota Alphard có 2 loại máy , loại thứ 1 , 2.4l , loại thứ 2 là 3.5l. Nếu xe anh là loại 2.4l và có cổ hút hơi bằng nhựa , màu đen , thì tiếng kêu phát ra từ ổ hút hơi.
Nhiều gara bị vật te tua vì tiếng kêu này. Tiếng kêu eong , oeng phát ra từ máy , có thợ đoán gà ? Có thợ đoán vit ? Rồi thay vịt, thay gà dzô ai cũng thất bại nặng nề.
Một tạp chí về kỹ thuật ô tô đã giải thích về tiếng kêu phát ra từ cổ hút hơi của Alphard 2.4l.
Nếu xe anh đang làm có máy 2.4l và cổ hút hơi bằng nhựa cứng , màu đen thì cho tui biết , tui sẽ ring nguyên bài viết của tạp chí đó lên đây cho anh vững lòng tin lời tui nói . Tạp chí bằng Anh ngữ nhưng tui sẽ dịch lại tiếng Việt.
vâng xe cua em đúng là 2.4l cổ gió màu nhựa cứng màu đen bác ak. nhưng trước khi sửa hộp số kg có tiếng kêu đó bác ơi

Hạng B2
11/3/14
110
88
28
Pháp sư quá hay.Uổng cái chổ Pháp Sư không được vui vẻ cho lắm,lại chỉ biết làm xe,làm xong tính tiền đuổi :p.

Khà khà khà.
Tui là Pháp sư làm gì có gara . Thầy cúng chỉ có nhan đèn thui, nhiều người đã lầm lẫn tui với bác " Tấn " nào đó . Cho tui tuyên bố tui là thầy cúng.
Pháp Sư tui nhiều năm vào sanh ra tử ở chiến trường K , phục viên về tìm học nghề sửa chữa ô tô , đi học Anh ngữ vào ban đêm . Hiện nay tay nghề có bậc rùi và Anh ngữ nói chuyện với ngoại quốc mỏi tay lun , chứ hỏng mỏi miệng , bị nói bằng miệng kết qủa hỏng bằng tay.
Cám ơn PHONG NGUYỄN.

• Like
Hạng B2
11/3/14
110
88
28
vâng xe cua em đúng là 2.4l cổ gió màu nhựa cứng màu đen bác ak. nhưng trước khi sửa hộp số kg có tiếng kêu đó bác ơi

Hình bên trên là tạp chí kỹ thuật ô tô có giải thích rất rõ về tiếng kêu.
Tui có kèm theo dụng cụ ống nghe giống như của bác sĩ dùng để nghe tim . Anh cần dụng cụ này hổ trợ anh tìm tiếng kêu , dụng cụ rất lợi hại , nó có thể phát hiện nhịp đập của bất cứ con tim nào đang thổn thức iêu đương . Nếu như anh chưa có thì nên sắm một cái.
Khi nào cần dịch bài trong tạp chí báo tui biết , sẽ dịch ra Việt ngữ.

• Like
Hạng D
4/9/11
2.135
957
113
nhìn cái ống nghe e biết là ai rồi nha .............. cái ống nghe này thấy quen lắm lắm luôn đó