Hạng B2
1/3/14
134
11
18
US
[Hướng dẫn] Đánh bóng cụm đèn pha bị mờ

Hôm nay mình post bài về cách đánh bóng cụm đèn pha bị mờ (headlight restoration). Hình minh họa: Honda Civic

Dụng cụ:
  • Giấy nhám 500,800,3000
  • Khăn loại không rụng lông
  • Dung dịch thuốc đánh bóng nhựa trong (plastic cleaner & polisher compound)
  • Máy đánh bóng (không có thì dùng tay)
Thực hiện các bước sau:
B1/ Dùng dung dịch xà bông lõang pha với nước, rửa cụm đèn pha, lau khô và để gió thổi khô.

B2/ Lấy bang keo giấy dán xung quanh đèn, tránh sơn bị trầy và dung dịch làm ảnh hưởng màu sơn.

B3/ Dùng giấy nhám 500-800, thấm nước đánh nhẹ từ TRÁI qua PHẢI. Đánh cho tới khi nào đèn đục như hình dưới đây. Lau khô bằng khăn

B4/ Dùng giấy nhám 3000, thấm nước đánh nhẹ từ TRÊN xuống DƯỚI. Đánh cho tới khi nào đèn đục như hình dưới đây. Lau khô bằng khăn.

B5/ Xịt lớp dung dịch đánh bóng lên đèn xe. Rồi dùng khăn lau bóng.
+ Múôn có kết quả tốt nhất thì nên dùng máy ở bước này
+ Không nên xịt dung dịch đánh bóng lên hết toàn bộ đèn vì để lâu dung dịch sẽ khô lại. Nên chia đèn ra làm 2-3 phần nhỏ. Mỗi lần xịt và dùng khăn đánh bóng một vùng nhỏ thôi.
+ Nếu không mua đc dung dịch chuyên nghiệp thì xài kem đánh răng, nước rửa kiếng xe (chỉ áp dụng cụm đèn bị đục nhẹ, ngả vàng nhẹ. Trường hợp nặng cần dùng dung dịch clean đèn xe chuyên dùng)
Khi mài mặt đèn pha bằng máy , sử dụng lực vừa phải, mài đều toàn bộ mặt kính. Không dùng lực quá mạnh cũng như tập trung mài tại một ví trí để tránh làm đèn nóng lên và tạo ra vết cáu bẩn.
+ Tránh tình trạng đèn bị ngả vàng lại, nên bôi ít lớp bảo vệ lên mặt đèn.

pepsi[X]@otosaigon.com
hình: 8thcivic.com

Last edited by a moderator:
Hạng B2
18/9/09
298
15
18
Kinh nghiệm hay
Sẵn bác hướng dẫn cách đánh bóng và vệ sinh bên trong cụm đèn luôn.

Hạng B2
1/3/14
134
11
18
US

Pepsi vừa tìm đc 2 trang web bán sản phẩm đánh bóng đèn pha bị mờ:

Mã:
http://thanhbinhauto.com/Xi-danh-bong,-sang-den-pha-oto-Waxco-4629.htm

Mã:
http://formula1vn.com/danh-bong-phuc-hoi-den-pha.2.html

Hạng D
26/11/09
1.054
904
113
Bà Rịa
bác chủ đánh nhám đẹp quá, công đoạn này cực kỳ quan trọng và đòi hỏi phải có ít nhiều kn, nếu bác nào làm ko quen, đánh nhám ko đều đến khi đánh bóng lại, mặc dù thấy đèn sáng lại nhưng nhìn kỹ hoặc khi bề mặt đèn bị khúc xạ ánh sáng sẽ thấy bề mặt đèn vẫn bị xước sọc do giấy nhám gây ra

Hạng D
26/11/09
1.054
904
113
Bà Rịa
ps: chắc bác chủ ở bên Mẽo phải ko ạh, chứ ở vn làm gì có Meguiars. Meguiars theo em biết cũng là một hãng sx các mặt hàng car care khá nổi tiếng. e đang dùng bộ 3 đánh bóng plastic của Novus, cũng phải ship us về,kết quả e dùng Novus cũng rất ok. khi nào hết chắc cũng mua thử Meguiars xem sao

Hạng B2
1/3/14
134
11
18
US
bboypro0601 nói:
ps: chắc bác chủ ở bên Mẽo phải ko ạh, chứ ở vn làm gì có Meguiars. Meguiars theo em biết cũng là một hãng sx các mặt hàng car care khá nổi tiếng. e đang dùng bộ 3 đánh bóng plastic của Novus, cũng phải ship us về,kết quả e dùng Novus cũng rất ok. khi nào hết chắc cũng mua thử Meguiars xem sao

uhm bạn, mình ở US. Novus cũng tốt quá rồi. Nói chung như bạn nói đó, bước đánh nhám là quan trọng nhất, thường thì mình xài cái khoan cầm tay ah (hand drill) đánh. Đánh tay thì cũng ok nhưng không đều (mỏi tay, đánh lúc mạnh lúc nhẹ)

Hạng D
19/10/09
4.722
14.181
113
Tel : 0949999684 .
Đèn pha này dùng chai hoá chất chuyên đánh bóng đèn của con rùa lao cái là sáng bác ơi.Bác chà nhám chỉ được 1 thời gian thôi là nó ố lại .

Hạng B2
1/3/14
134
11
18
US
PHONG NGUYEN nói:
Đèn pha này dùng chai hoá chất chuyên đánh bóng đèn của con rùa lao cái là sáng bác ơi.Bác chà nhám chỉ được 1 thời gian thôi là nó ố lại .

Mình rất bất ngờ khi nghe bạn nói có hóa chất chỉ lau là sáng bóng đèn lại, mình nghĩ do đèn xe bạn bị dơ nên chỉ cần lau là sạch. Thậm chí hiệu con rùa (turtle Wax) như bạn nói, hãng cũng có nguyên bộ headlight lense restorer (xem hình) cũng có giấy nhám, dung dịch wax và protectant.

bạn đánh nhám, đánh wax và đánh thêm lớp protectant nữa mà còn bị ố thì mình nghĩ bạn mua nhầm đồ dzỏm rồi.