Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé
Nhờ các bác chỉ giúp em có một máy in trong mạng Lan (nội bộ) và 1 router wifi, giờ muốn in từ laptop (thông qua router wifi) mình phải cài đặt sao ??
IP (printer) : 192.168.1.10
IP (Default): 192.168.1.1
IP (router): 129.168.11.1 (cái này nó bắt buộc phải vậy mới vô In tẹt nét được)

PS : Đang in từ các máy tính để bàn bình thường, giờ muốn in từ laptop ! nhờ các cao nhân chỉ giúp ! thank các bác !

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
nếu máy in đã có card mạng thì khá đơn giản, bác chỉ phải cài driver máy in vào máy tính, sau đó chọn in mạng và chọn tên máy in đó.

nếu máy in ko có card mạng mà chỉ nối với 1 máy tính khác thì bác dùng cái máy tính đó "share" cái máy in, sau đó cài driver máy in lên laptop, chỉ tới máy đã shared. nhược điểm là muốn in thì cái máy tính nối với máy in phải on

Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan
qha_vn nói:
nếu máy in đã có card mạng thì khá đơn giản, bác chỉ phải cài driver máy in vào máy tính, sau đó chọn in mạng và chọn tên máy in đó.

nếu máy in ko có card mạng mà chỉ nối với 1 máy tính khác thì bác dùng cái máy tính đó "share" cái máy in, sau đó cài driver máy in lên laptop, chỉ tới máy đã shared. nhược điểm là muốn in thì cái máy tính nối với máy in phải on
Em thấy chỉ cần cài driver vào máy tính nối máy in, còn laptop thì không cần. Máy tính nối máy in và nối mạng trong router đó sau khi share thì tất cả các máy nối vào router dùng qua LAN hay WiFi đều có thể thấy máy in và in luôn, ko cần cài thêm driver của máy in.

Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé
Laptop em bị hư Lan onboard chỉ còn wifi (kết nối internet được), nhưng không share được, cài driver theo port IP của máy in cũng không được em nghĩ là do khác lớp :
Access point wifi nó bắt phải đặt IP : 192.168.11.1 mới vô Internet được nhưng sao em không share được !:confused:
Default gate way của Modem là : 192.168.1.1
PS : em xin lỗi, em lộn tí xíu em xài modem + Access point ! :D đã làm các bác hiểu nhầm !

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan
Túm lại là theo cách bác tuandq em nghĩ là ok, máy nào nối với máy in và in được thì bác share phần printer , lúc đó laptop nối Wifi với các Access point sẽ "thấy" máy in này và in ok. Cách setting chắc bác đã biết.

Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé
Vấn đề ở chỗ là tất cả máy nội bộ qua Hub (của mạng lan) đều nhìn thấy nhau còn cái laptop thông qua cái access point thì lại không nhìn thấy (share) gì sất !
chỉ vào internet được !???
IP của access point lệch với modem như em đã nêu trên có vấn đề gì không ? mà sao lại kết nối Internet được ! còn share hay nhìn thấy máy khác thì không! đã đặt cùng workgroup cho share hết cũng thua !

Last edited by a moderator:
Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
tommyle nói:
qha_vn nói:

Em thấy chỉ cần cài driver vào máy tính nối máy in, còn laptop thì không cần. Máy tính nối máy in và nối mạng trong router đó sau khi share thì tất cả các máy nối vào router dùng qua LAN hay WiFi đều có thể thấy máy in và in luôn, ko cần cài thêm driver của máy in.

có vẻ như không phải cài driver trên máy laptop nhưng thực ra vẫn phải có driver thì máy tính mới điều khiển được máy in bác ạ, để ý khi chuột phải trên máy in và nhấn connect, máy tính đó sẽ được cài driver từ máy share

Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan
ntchonthanh nói:
Vấn đề ở chỗ là tất cả máy nội bộ qua Hub (của mạng lan) đều nhìn thấy nhau còn cái laptop thông qua cái access point thì lại không nhìn thấy (share) gì sất !
chỉ vào internet được !???
IP của access point lệch với modem như em đã nêu trên có vấn đề gì không ? mà sao lại kết nối Internet được ! còn share hay nhìn thấy máy khác thì không! đã đặt cùng workgroup cho share hết cũng thua !
Cái laptop đó bác đã share gì chưa? bác thử share cái document mà cho phép share xem sao.

Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan
qha_vn nói:
tommyle nói:
qha_vn nói:

có vẻ như không phải cài driver trên máy laptop nhưng thực ra vẫn phải có driver thì máy tính mới điều khiển được máy in bác ạ, để ý khi chuột phải trên máy in và nhấn connect, máy tính đó sẽ được cài driver từ máy share

Chắc chỉ là "chuyển giao công nghệ" in thôi chứ ko cài đặt gì nhiều:D, chứ em thấy nhiều máy in cài đặt lâu mà phức tạp lắm, còn bên này "nhoằng" một cái đã xong.