Hạng B1
24/4/13
76
3
8
TPHCM
www.khobentre.com
Chào các bác.
Trước hết cho em gửi lời xin lỗi tới bác nào lái chiếc xe tải nhỏ qua cầu Rạch Đĩa lúc 10 giờ sáng thứ Bảy vừa rồi hướng từ Lotte mart về Nhà Bè bị xe Fiat Albea em làm kẹt. Em cũng gửi lời xin lỗi tới mấy bác xe máy và 2-3 chiếc 4B phía sau xe em hướng từ Nhà Bè lên cũng bị kẹt vài phút.
Em xin mô tả lại trường hợp này để có bác nào hôm đó bị kẹt (tuy chỉ vài phút) hiểu và thông cảm cho em, và để tất cả cùng rút kinh nghiệm à.
Em đang đi từ Nhà Bè lên, tới cầu em chờ đèn đỏ (do cầu hẹp nên tín hiệu đèn chỉ cho xe 4B mỗi thời điểm được 1 chiều qua thôi). Đèn xanh nên em tiến lên dốc cầu thì thấy 1 chiếc hình như là innova ( em ko nhớ rõ) đang trên giữa cầu chạy ngược lại. Em biết là bác này chạy đèn đỏ, nhưng em ko thể cho xe lên cầu luôn được vì như vậy chắc chắn sẽ kẹt cầu. Em buộc phải dừng chờ cho bác innova ra cầu (bác qua mà ko 1 động tác xin lỗi em). Lúc đó em rơi vào thế kẹt vì em biết thời gian đèn xanh của em gần hết và qua cầu chậm có khả năng vướng xe ngược chiều. Em định lùi xe lại trước đèn đỏ nhưng nhìn kính hậu thì thấy xe máy chạy lên rất nhiều, vả lại em cũng đang trên dốc cách đèn đỏ khá xa lùi xe sẽ nguy hiểm. Trong tích tắc em quyết định cho xe lên và nhanh qua cầu. Khi qua được giữa cầu 1 đoạn thì em phát hiện phía dưới chân cầu có 1 chiếc xe tải nhỏ đang tiến lên. Em đã cố gắng đá đè và dùng còi nhưng em cảm giác bác đang tức em đi đèn đỏ nên bác cứ cho xe tăng tốc lên cầu. Vừa đối đầu xe em thì bác quơ tay ra giấu là bác chạy đèn xanh và la lớn cái gì đó. Em thấy vẻ mặc bác căng thẳng lắm, và em biết mình sai nên đưa tay xin lỗi bác và hạ kính giải thích rồi năn nỉ bác chịu khó lùi xe xuống cầu vì bác mới lên có 1 đoạn còn xe em qua giữa cầu rồi. Bác nhất quyết ko chịu và nói là bác đi đèn xanh. Trong tình thế đó em quyết định lùi xe vì sợ chậm trễ sẽ kẹt cứng trên cầu. Trên xe em có F1 12 tháng tuổi đang nằm ngủ, em phải bảo bà cả ẵm F1 lên và xuống xe để hướng dẫn xe 2b phía sau cho em lùi. Trời thì nắng gắt, F1 đang ngủ phải đánh thức dậy đội nắng đứng trên cầu em xót lắm nhưng ko còn cách khác. Nhiều người đi đường thấy vậy nói với em là xe kia ko lùi thì thôi chứ mắc gì mình phải lùi, xe mình gần xuống dốc cầu rồi. Em cũng biết vậy nhưng nếu ko nhường nhau thì ko được, em sợ chậm trễ 1 chút kẹt rồi sập cầu thì em hối hận cả đời. Bà cả hướng dẫn em lùi được 1 đoạn thì nhìn kính hậu em thấy 2-3 chiếc 4b nữa leo lên cầu.Bó tay rồi, ko thể yêu cầu một loạt 4b lùi xuống. Em xuống xe lại năn nỉ bác xe tải lùi vì chỉ có mình bác với đoạn đường ngắn hơn, nhiều người đi đường cũng yêu cầu bác lùi. Lúc này bác mới chịu cho xe xuống cầu. Cũng may ko có xe 4b nào nữa bên phía bác, nếu ko chắc còn rắc rối hơn. Dù sao cũng cảm ơn bác đã lùi xe, và xin lỗi bác vì em mà làm khó bác. Nhưng cũng mong bác qua lần này bác rút kinh nghiệm nên nhường nhịn nhau trên đường thiên lý bác nhé.
Nhân tiện nhắc nhở luôn mấy bác 4b cùng chiều với em, các bác đã ko tuân thủ quy định giữ khoảng cách giữa 2 xe hình như là 30m( có biển báo trước cầu).
Còn em thì em xin chừa cái cầu này, em sẽ đi vòng đường khác. Còn nếu lỡ gặp 1 cầu khác như vậy thì em sẽ cố gắng lùi xe về trước đèn đỏ để xuất phát lại từ đầu.
Các bác có cách nào khác xử lý trường hợp này thì chia sẻ thêm à. Cảm ơn các bác.

Hạng C
24/12/12
997
6
38
41
Xì Phố
nên tránh đi cây cầu sắt này thì tốt hơn, nhiều lúc bên mình đèn xanh nhưng mấy ông 3 bánh mù màu chạy ngược chiều tỉnh bơ cho xe lên cầu. lần sau bác chạy vào khu HAGL qua Nguyễn Hữu Thọ cầu Rạch Đĩa 2 cho nó lành.

Hạng D
14/3/10
1.213
5.316
113
KiaFC nói:
nên tránh đi cây cầu sắt này thì tốt hơn, nhiều lúc bên mình đèn xanh nhưng mấy ông 3 bánh mù màu chạy ngược chiều tỉnh bơ cho xe lên cầu. lần sau bác chạy vào khu HAGL qua Nguyễn Hữu Thọ cầu Rạch Đĩa 2 cho nó lành.
chuẩn

Hạng D
8/3/13
1.289
212
63
Bác cư xử rất ư là hợp tình,lý..trong tình hình dân trí thấp của dân ta thì nhịn một chút gặp nhiêù may mắn,mình định mua đất xây nhà bên đó mà thấy qua mấy cái cầu nhỏ xíu nên thôi...

Hạng B2
21/4/08
328
11
18
bác xe tải này cũng quá đáng thật,bác đã năn nỉ mà còn k chuyện nhường,gặp em là nhường bác liền chậm 1 chút có sao đâu mà nhìu người cứ tranh đua từng chút 1 làm gì.em chạy bác nào gấp em nhường hết nhịn 1 chút có sao đâu.Em thấy bác chủ xử sự vậy là quá tốt rồi.

Hạng B2
20/7/11
224
12
18
51
Mình đã lên mục góp ý bác Chánh nên cấm xe 3-4 bánh lên cầu này ,vì dễ tai nạn sập cầu và gây kẹt xe, trong khi đó chỉ cần vòng qua đường Nguyễn hữu thọ xa hơn khoản 2-3km mà thông thoáng nhanh hơn nhiều

Hạng D
30/9/10
1.166
339
83
Câu chuyện của bác làm em liên tưởng đến chuyện 2 con dê qua cầu, dân mình sao bây giờ ít nghĩ tới cái chung mà chỉ nghĩ tới cái tôi, hiếm gặp được người như bác chủ nhẫn nhịn và biết điều. Em cũng gặp 1 trường hợp như vậy mình đã lên đến giữa cầu thì có 1 ông bắt đầu lên mà cầu thì hẹp nếu 2 xe đi thì không bao giờ qua lọt , ông ta kiên quyết không lùi (lý do là ông ứ lùi đấy ) em đành phải de lại, trong lòng rất vui vì nghĩ mình đang nhường cho animal là con dê thôi

Hạng B1
24/4/13
76
3
8
TPHCM
www.khobentre.com
Cảm ơn các bác đã chia sẻ, nói thật em mới chạy 4b vài tháng thôi nhưng nhờ học hỏi các bác ở OS này nên khi ra đường em chạy rất hiền, kể cả đi 2b cũng vậy. Ngày trước ngồi 2b hay chửi thề mỗi khi ai đó chạy sai làm cản trở mình, giờ khác rồi, nét mặt thoải máy hơn, hay giơ tay hoặc nói xin lỗi hơn. Chạy 2b liên tục bật signal khi chuyển làn qua lại (nhiều lúc thấy mình ko giống ai :D ). Có lần về quê vợ chở ông anh vợ, ông anh ngồi trước nên bảo ổng thắt đai an toàn. Ổng nói khỏi đi, đoạn này ko có công an. Em nhất quyết ko chịu và giải thích là cứ làm đúng luật, vậy em mới yên tâm nhìn đường mà xử lý tình huống chứ hơi đâu mà nhìn công an, ông anh của em cười hề hề rồi thắt đai vào :)
Em còn một khuyết điểm chưa khắc phục được là mỗi khi anh em rủ tới nhà nhậu khó từ chối nên em vẫn góp vui nhấp khoảng 2-3 lon rồi lái 4b về. Nó ko thấm vào đâu so với tửu lượng của em, nhưng vẫn ko nên. Em đang kiếm lúa cho bà cả học lái để anh em ko chê trách do uống cầm chừng và ko vi phạm luật giao thông.

Hạng B2
2/3/08
129
19
18
www.apco.com.vn
Em nhớ không lầm vụ xe lửa tông ô tô trên cầu Ghềnh ( Biên Hòa - Đồng Nai ) cũng có một phần lỗi do o tô không nhường nhịn nhau khi qua cầu hẹp, nên tai nạn càng nghiêm trọng hơn.
Còn cầu sắt Rạch Đỉa này cũng lâu rồi, gân cốt cũng ko còn ngon lắm, mấy bác 4 bánh cứ đi Nguyễn Hữu Thọ cho lành.