vkc confirmed
Hạng D
24/9/12
1.846
1.939
113
Em có thắc mắc là khi mình đang lưu thông trên đường không phạm lỗi gì, xxx yêu cầu dừng xe và hỏi xem giấy tờ mà không thông báo lỗi vi phạm trước.
Em có nhớ là đọc ở 1 thớt trên OS nói là CSGT không có quyền dừng xe đang lưu thông để kiểm tra hành chính (kiểm tra giấy tờ).

- CSGT chỉ được quyền kiểm tra hành chính khi có tin báo hay nghi vấn chủ phương tiện phạm pháp.
- CSGT chỉ được quyền kiểm tra hành chính khi có công văn (CV) của Thủ Tướng....đến cấp thấp nhất là CV của Trưởng CA cấp Huyện thì mới có quyền kiểm tra hành chính.

Tết đến rồi, nay mai OSERs tủa về quê ăn Tết. Em muốn cao nhân nào xác nhận để em yên tâm lên tinh thần chiến với xxx nếu cảm thấy mình không có lỗi. Nếu không Xuân mất vui.

Hạng C
4/8/11
823
45
28
Hoàn toàn có quyền bác ơi, họ có thể lập luận với 2 từ rất là xa xỉ, "tình nghi" có vi phạm thì họ có quyền dừng xe bác để vạch lá tìm sâu!

Hạng F
22/7/13
8.976
40.254
113
[font="times new roman,times"]Bác bám theo TT65 (65/2012/TT-BCA) mà mục b) c) d) khoản 1 điều 14 đã quy định rõ v/v CSGT chỉ được quyền kiểm tra hành chính khi có công văn (CV) của Thủ Tướng....đến cấp thấp nhất là CV của Trưởng CA cấp Huyện thì mới có quyền kiểm tra hành chính.[/font]
[font="times new roman,times"]:)
[/font]
[font="times new roman,times"]Happy New Year! [/font]
[font="times new roman,times"]Cheer[/font]

Hạng B2
29/6/13
479
269
63
Cái này Os nói đi nói lại hoài mà bác chủ. Cứ vào hỏi bác Gồ Là TT65 Bộ công an là nó trả lời cho bác rõ nhất.

Hạng C
27/7/13
565
385
63
40
Đây nè Bác, tất cả nằm trong TT65/2012-BCA. Bác tìm google dowload về tham khảo thêm

vkc confirmed
Hạng D
24/9/12
1.846
1.939
113
porche911gt3 nói:
[font="times new roman,times"]Bác bám theo TT65 (65/2012/TT-BCA) mà mục b) c) d) khoản 1 điều 14 đã quy định rõ v/v CSGT chỉ được quyền kiểm tra hành chính khi có công văn (CV) của Thủ Tướng....đến cấp thấp nhất là CV của Trưởng CA cấp Huyện thì mới có quyền kiểm tra hành chính.[/font]
[font="times new roman,times"]:)
[/font]
[font="times new roman,times"]Happy New Year! [/font]
[font="times new roman,times"]Cheer[/font]

Thanks bác, em đã tìm và đọc đều 14 của thông tư 65

"
Điều 14. Các trường hợp được dừng phương tiện
1. Cán bộ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:
a) Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ;
b) Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên;
c) Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Hướng dẫn và Tổ chức tuần tra, kiểm soát giao thông thuộc Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên đề;
d) Có văn bản của thủ trưởng, phó thủ trưởng cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự;
đ) Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.
2. Việc dừng phương tiện phải bảo đảm các yêu cầu sau:
a) An toàn, đúng quy định của pháp luật;
b) Không làm cản trở đến hoạt động giao thông;
c) Khi đã dừng phương tiện phải thực hiện việc kiểm soát, nếu phát hiện vi phạm phải xử lý vi phạm theo đúng quy định của pháp luật."

[link=http://www.moj.gov.vn/vbpq/Lists/Vn%20bn%20php%20lut/View_Detail.aspx?ItemID=28118]http://www.moj.gov.vn/vbp...tail.aspx?ItemID=28118[/link]

Tập Lái
2/1/14
42
0
0
huynguyen1204 nói:
Hoàn toàn có quyền bác ơi, họ có thể lập luận với 2 từ rất là xa xỉ, "tình nghi" có vi phạm thì họ có quyền dừng xe bác để vạch lá tìm sâu!
Vậy XXX hứng chỗ nào thì đứng lại hỏi cũng được hả bác?

A1
14/12/03
2.555
4.253
113
oT?To nói:
huynguyen1204 nói:
Hoàn toàn có quyền bác ơi, họ có thể lập luận với 2 từ rất là xa xỉ, "tình nghi" có vi phạm thì họ có quyền dừng xe bác để vạch lá tìm sâu!
Hỏi: ở đây không phải điểm đen TNGT anh dừng xe lập chốt kiểm soát ở đây là đúng hay sai?

Hạng C
29/5/13
691
156
43
e nhớ trên này có Bác lập luận rất hay, đại ý là :
+ Nếu kiểm tra hành chính thì ok...cho kiểm tra giấy tờ( tuy nhiên ng kiểm tra phải đầy đủ các điều kiện dc kiểm tra HC)
+ Bên CSGT khẳng đinh với lỗi vi phạm GT( bản thân đang không đồng ý lỗi này) mà chuyển sang kiếm cớ kiểm tra hành chính thì dứt khoát không đồng ý với lỗi này...Kiểm tra HC là kiểm tra HC ko có lằng nhằng từ lỗi vi phạm GT sang kiêm tra HC.
+ Máy ghi âm, ghi hình luôn luôn bật nút ON.

Last edited by a moderator:
Hạng D
11/2/08
4.043
20
38
53
HCM
Air Bag nói:
oT?To nói:
huynguyen1204 nói:
Hỏi: ở đây không phải điểm đen TNGT anh dừng xe lập chốt kiểm soát ở đây là đúng hay sai?
Anh là ai? quyền hạn gì mà chất vấn tui?