Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Khởi Động Xe Đúng Cách?

Hạng D
23/2/07
2.441
317
83
Hồ Chí Minh
www.otosaigon.com
Em có 1 câu hỏi mà em thắc mắc từ lâu đối với những dòng xe có chức năng Keyless Go (Ấn nút nổ máy) mà không biết tìm với từ khóa gì nên hôm nay mạn phép nhờ các bác giải đáp giúp em. Câu hỏi của em là: Với xe có Keyless Go, muốn nổ máy thì mình có thể nhấn pedal thắng rồi ấn nút Start liền hay mình nên để sang chế độ ON rồi mới đạp thắng nổ máy? Tuy 2 cách đều nổ máy được nhưng em muốn biết xem cách nào sẽ tốt cho xe hơn. Theo em để ý thì cách đề máy ở chế độ ON sẽ làm máy nhẹ hơn vì tất cả các thiết bị điện đã được khởi động trước, từ đó sẽ làm nhẹ máy hơn. Ngoài ra, với những xe có phun xăng điện tử (FI) thì phải mở điện cho bơm xăng hoạt động trước rồi mới nổ máy (khi để chế độ ON có thể nghe tiếng "eeeee" của xe), chứ nếu đạp thắng nổ máy liền thì xăng bơm không kịp, sau này mau hư bơm. Lý luận của em như vậy có đúng không các bác? Vụ bơm xăng FI là em dựa vào từ hướng dẫn dùng xe máy có phun xăng, tức là trước khi nổ máy phải đợi 1 tí cho xăng bơm lên (khi đó cũng có tiếng "eeee" như trên xe hơi). Mong các bác giải đáp. Em cảm ơn trước.

Link về HDSD xe máy có hệ thống FI (mục Khởi Động Xe Đúng Cách):
http://vnexpress.net/tin-tuc/oto-xe-may/thi-truong/kinh-nghiem-su-dung-xe-fi-3096897.html

Hạng D
13/12/10
4.627
11.706
113
cả 2 cách đều bình thường không hư gì hết đối với 4B nhé bác.cách bác nói chờ đèn là dùng cho xe 2B thôi.cụ thể là xe lead của hãng hon đa nó có cái đèn này
Khởi Động Xe Đúng Cách?

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: jolie2002
Hạng B1
21/10/14
80
68
18
Nếu việc đạp thắng đề xe ngay khi bước lên xe không tốt thì hãng khi sản xuất nó đã không cho phép thao tác như vậy rồi. Bác cứ yên tâm mà quất em nó ngay khi mở cửa, nếu xe để lâu không chạy thì nên tắt điều hòa, đèn đóm khi đề cho bền bình điện thôi, không cũng chả sao.

Hạng D
4/9/13
1.871
1.547
113
TP HCM
em thường vào xe nhấn 1 lần cho nó qua ACC cho ghế tự chạy lại, nhấn tiếp 1 lần qua ON cho tất cả các đèn trên đồng hồ sáng lên sau đó tầm 3s em mới đạp thắng ấn nút cho nổ máy xe, sau khoảng 10s em mới bắt đầu bật máy lạnh. em ko biết làm như vậy có tốt hơn hay không nhưng nghe nhiều người nói làm vậy tốt hơn là leo vô rồi đề máy liền, còn với cá nhân em thì em thích làm như vậy cho bài bản rườm rà tí hehe

Hạng D
23/2/07
2.441
317
83
Hồ Chí Minh
www.otosaigon.com
Đúng là nhà sản xuất có cho cách nổ máy ngay lập tức, chỉ có điều là mỗi lần làm vậy em thấy xe vất vả quá, nhất là nổ máy lần đầu trong ngày :). Em thì thường làm như bác tuanpo, cho phần điện xong xuôi hết rồi mởi khởi động máy, 5 phút sau thì bật máy lạnh.

• Like
Reactions: tuanpo
Hạng D
4/9/13
1.871
1.547
113
TP HCM
Đúng là nhà sản xuất có cho cách nổ máy ngay lập tức, chỉ có điều là mỗi lần làm vậy em thấy xe vất vả quá, nhất là nổ máy lần đầu trong ngày :). Em thì thường làm như bác tuanpo, cho phần điện xong xuôi hết rồi mởi khởi động máy, 5 phút sau thì bật máy lạnh.
5p sau mơi bật máy lạnh lận hả bác, hiˋnh như hơi lâu hehe

Hạng D
4/9/13
1.871
1.547
113
TP HCM
5 phút đó là dành cho nổ máy lần đầu trong ngày bác ợ, cho xe nóng máy rồi mới bật AC. Còn những lần sau thì 10-20s là em bật AC rồi :)
thế hả, vậy là lần đầu phải như thế sao, đó giờ lần đầu hay lần cuối em đều để tầm 10s thôi hehe để em học hỏi bác :D cám ơn thông tin của bác ;)

Hạng D
23/2/07
2.441
317
83
Hồ Chí Minh
www.otosaigon.com
Cần 5 phút trước khi bật máy lạnh cho lần nổ máy đầu tiên trong ngày là vì lúc này máy chưa vào trạng thái ổn định và cần nhiều năng lượng để bôi trơn các hệ thống, nếu bật máy lạnh ngay sẽ tăng thêm tải cho cả máy và bình điện, lâu ngày làm giảm tuổi thọ. Còn không bác có thể nhìn vào kim chỉ nhiệt độ máy, khi nào đạt đến nhiệt độ ổn định thì bác hoàn toàn có thể cho chạy AC. Ngoài ra trước khi mở AC bác cũng nên mở cửa sổ để khí benzen (khí độc) từ các chât liệu trong xe thoát ra, nếu không sẽ gây hại cho đường hô hấp. Trước khi về nhà 500m hoặc 5 phút trước khi tắt máy bác cũng nên tắt AC (vẫn để chế độ gió) nhằm làm khô đường ống máy lạnh, tránh tình trạng đọng hơi nước gây ẩm mốc, ô nhiễm không khí trong xe. Cách này cũng giúp hành khách không bị sốc nhiệt khi rời khỏi xe, nhất là buổi trưa.
P.S: Nổ máy khi máy nguội bác nên đợi ít nhất 30s trước khi lăn bánh với cùng lí do là để các hệ thống đươc bôi trơn bước đầu, giảm hao mòn cho máy.