Cảnh Báo Khung tiền phạt

Hạng B1
14/7/13
82
45
18
Các bạn cho mình hỏi tí. Có điều khoản nào quy định mức xử phạt là giữa khung hình phạt không?
VD: khung hình phạt từ 100 đến 200 thì giấy phạt luôn là 150.

Hạng B2
10/9/11
400
319
63
Tuỳ vào tình huống của lổi đó khi ra quyết định xử phạt sẽ dao động trong tầm từ 100 -> 200.

Hạng D
30/4/14
1.139
16.504
113
Các bạn cho mình hỏi tí. Có điều khoản nào quy định mức xử phạt là giữa khung hình phạt không?
Em trích dẫn Luật cho bác tham khảo:
LUẬT
XỬ LÝ VI PHẠM HÀNH CHÍNH

Điều 23. Phạt tiền

4. Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt.

• Like
Reactions: ngotpro
Hạng D
13/8/14
2.547
28.946
113
Bác chủ nên sửa "Khung hình phạt" thành "Khung tiền phạt" nhé!
"Khung tiền phạt" là phạt tiền khi xử lý vi phạm hành chính.
Còn "Khung hình phạt" áp dụng cho tội phạm hình sự!

Hạng B1
14/7/13
82
45
18
Em trích dẫn Luật cho bác tham khảo:
LUẬT
XỬ LÝ VI PHẠM HÀNH CHÍNH

Điều 23. Phạt tiền

4. Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt.
Cám ơn bạn nhiều nhưng thắc mắc tí. VD: tình tiết giảm nhẹ và tình tiết tăng nặng là các tình tiết nào trong vi phạm về quá tốc độ?

Hạng D
30/4/14
1.139
16.504
113
Cám ơn bạn nhiều nhưng thắc mắc tí. VD: tình tiết giảm nhẹ và tình tiết tăng nặng là các tình tiết nào trong vi phạm về quá tốc độ?
Cái này em chịu, bác hỏi mấy anh CSGT đi :D

Em đùa tí chứ thực ra rất ít cơ sở để xác định và thường CSGT cũng không mất công tính như thế làm gì (có điều nếu bác vượt mức cao nhất của quá tốc độ thì có thể xác định tình tiết tăng nặng và họ có thể phạt tối đa). Bác yên tâm là hầu như lúc nào cũng tính trung bình.