Hạng B2
9/9/10
281
242
43
Re:[KIA-Carens Corner] Góc chia sẻ , trao đổi mọi vấn đề về xe Kia Carens

Công nhận mấy tài trẻ có lỗ tai thính thật, mình và anh 4 già rồi nên hơi nặng tai, giờ chỉ còn nghe "tiếng hút" của mấy anh xxx thui. Việc phủ gầm theo một anh chàng việt kiều thông báo là không có tác dụng giảm ồn đâu, mấy cái chai Moly đó phủ gầm cho các xe miền ôn đới để bảo vệ gầm tránh bị muối ăn vì vào mùa đông các nước đó họ phun hoá chất có muối để làm tan băng trên đường. Anh em nên tìm hiểu kỹ trước khi làm cho đỡ hao.

4runner nói:
Anh em đi CR ai đã làm dv này lên tiếng đê , em vẫn chưa làm vì em cảm nhận CR cực êm :D:D<span style=""color: #888888;"">( vì em bị lãng tai ) </span>
skint nói:
Carens_bù nói:
Bác auto 751 này xa nhà em quá, bác skint có biết chổ nào bên quận 7 chỉ em với, tks bác.
cái này mình chưa làm qua nên cũng không bíêt chô đê chỉ. AE nào làm rôi chia sẽ cảm nhân, giá, nơi làm. Thanks

Hạng C
17/12/08
792
100
43

mấy cụ chăm xe dữ quá, e thì ngoài rửa, hút bụi, chả làm gì thêm, dg nghiên cứu chai dữơng nội thất nhựa xài loại gì và sơn mâm vì trầy nhìu quá

Hạng D
1/9/09
1.611
247
63
53
Cần Thơ - Vĩnh Long

Ghế con carem của em còn nguyên bản nỉ, bụi trên ghế thì đang là vấn đề vì nhà em có 3 thằng nhóc, chạy nhảy trên ghế xe là thường xuyên. Vệ sinh thì em chỉ biết lấy tay đập cho văng bụi và mở cửa cho nó bay ra ngoài kết hợp với hút bụi nhưng không hiệu quả lắm. Các bác có chiêu nào làm sạch không? chỉ cho em với.

Hạng D
8/5/09
2.558
362
83
50

hoahongxanh nói:
Ghế con carem của em còn nguyên bản nỉ, bụi trên ghế thì đang là vấn đề vì nhà em có 3 thằng nhóc, chạy nhảy trên ghế xe là thường xuyên. Vệ sinh thì em chỉ biết lấy tay đập cho văng bụi và mở cửa cho nó bay ra ngoài kết hợp với hút bụi nhưng không hiệu quả lắm. Các bác có chiêu nào làm sạch không? chỉ cho em với.
Bác đập thì bụi chỉ bay từ ghế này qua ghế khác thôi. Dùng máy hút bụi cỡ Dirt Bullet (nguồn 220V) là sạch sẽ ngay.

Hạng D
28/5/07
3.615
319
83
48
HCM

@ Hoa Hồng Héo: Bác Lấy 1 bộ bọc nỉ của các Bác đã thay da bỏ ra, giặt, phơi cho khô. Thay vào bộ xin theo xe, mới tinh liền. Bộ zin đem giặt , phơi-cất tủ.

1 năm làm 1 lần, bảo đảm xe bác lúc nào nệm cũng như mới!
Em đang làm cho cà lem nhà em được 03 lần rồi :D

Hạng D
18/3/10
2.606
674
113

Em lược dịch từ -> Auto Diagnosis - What's That Smell? - Popular Mechanics
(trỉnh em còn dỏm, AE đọc tiếng Anh đầy đủ hơn)

Chuẩn đoán mùi trong xe
Có thể đó là mùi xe mới? Có rất nhiều mùi Hay thật ra xe mới không có mùi này phát ra từ xe. Một vài mùi là bình thường. Một vài mùi có thể do một sự hỏng hóc nào đó.
Chúng xuất hiện khi xe đang chạy, ngừng, xe nóng. Sau đây là những “mùi” phổ biến và nguyên nhân có thể.

(1) MÙI NHƯ : NGỌT NHƯ XI RÔ
KHI : sau khi động cơ được làm nóng hay có thể xảy ra sau khi tắt động cơ vài phút.
THỦ PHẠM : nước coolant chứa chất có mùi ngọt (nhưng là chất độc), ethylene glycol bị rò rỉ đâu đó. Nó có thể từ bộ tản nhiệt hay ống truyền nhiệt, hở ron ống dẫn khí nạp hay đầu xy-lanh. Nó có thể do rò rỉ của nắp bộ tản nhiệt hay bộ tản nhiệt, đặc biệt nếu mùi bên ngoài xe. Nếu mùi nhiều trong xe thì nó chắc chắn từ lõi giàn sưởi.

(2) MÙI NHƯ : HÔI CỦA VỚ /TẤT CŨ

KHI : vặn quạt A/C hay sưởi và ngửi được mùi vớ/tất cũ
THỦ PHẠM : nấm mốc phát triển do ẩm độ của dàn bay hơi của hệ thống lạnh. Cách xử lý là tắt A/C khi cách nhà 1km và vặt quạt lạnh tốc độ lớn nhất để làm khô hệ thống lạnh.
(3) MÙI : KINH KHỦNG

KHI : mọi lúc, đặc biệt là sau khi đậu xe sau một chuyến đi dài.

THỦ PHẠM : đó là mùi lưu huỳnh tự nhiên, hay, nó được gọi là mùi sulfur. Nguyên nhân do dầu bôi trơn bánh rang rò rỉ từ hộp số tay, hộp số phụ hay hộp cac-te khác. Hổn hợp Sulfur trong dầu này dùng bôi trơn có áp lực lớn cho bánh rang, và nó rất hôi sau nhiều năm sử dụng. Kiểm tra sự rò rỉ của dầu bôi trơn, hay các loại dầu bôi trơn khác bên dưới xe.

(4) MÙI NHƯ: MÙI XĂNG
KHI :
đậu, đặc biệt khi đậu trong garage hay khi thời tiết rất nóng.
THỦ PHẠM :
mùi xăng nguyên chất, với những xe dùng bình xăng con thì mùi xăng sinh ra do xăng bay hơi trong bình con. Với những xe hiện đại có hệ thống hấp thụ bay hơi xăng vì vậy nếu ngửi được mùi xăng nghĩa là có sự rò rỉ trong đường ống xăng hay ống thoát hơi bình xăng.

(5) MÙI NHƯ: MÙI TRỨNG THỐI

KHI : khi xa đang chạy.
THỦ PHẠM :
đó là Hydrogen sulfide (H2S) trong hệ thống xả, nó sinh ra do lượng sulfur trong xăng. Nó được chuyển thành sulfur dioxide (SO2) trong bộ lọc khí thải. Điều này có thể có vấn đề ở hệ thống phun nhiên liệu. Nhưng thường là do hư hỏng ở bộ lọc khí thải.

(6) MÙI NHƯ: MÙI ĐỐT GIẤY

KHI : Ở mọi tốc độ, nhất là khi chuyển số.
THỦ PHẠM :
mặt li hợp bị cháy do sự trượt.

(7) MÙI NHƯ: MÙI NHỚT CHÁY

KHI : Động cơ nóng.
THỦ PHẠM :
dầu rò vào hệ thống ống xả nóng. Nó có mùi hăng, mùi cháy. Kiểm tra sự rò rỉ nhớt từ phớt cốt máy, bạc sec-măng của piston, khói.

(8) MÙI NHƯ: MÙI THẢM CHÁY

KHI : Sau khi dùng thắng nhiều, mạnh hay cả hai.
THỦ PHẠM :
bố thắng quá nhiệt. Điều này bình thường khi dùng thắng đổ đèo dài. Nhưng nên học cách thắng số khi đổ đèo dốc dài cao. Nếu ngửi thấy mùi thảm cháy trong khi chạy bình thường có thể bố thắng bị kẹt hay chưa xả thắng tay. Kiểm tra nhiệt độ thắng bằng tay, quá nóng sẽ sinh ra mùi rất mạnh.

Hạng D
18/3/10
2.606
674
113

tonngocnghia nói:
@ Hoa Hồng Héo: Bác Lấy 1 bộ bọc nỉ của các Bác đã thay da bỏ ra, giặt, phơi cho khô. Thay vào bộ xin theo xe, mới tinh liền. Bộ zin đem giặt , phơi-cất tủ.

1 năm làm 1 lần, bảo đảm xe bác lúc nào nệm cũng như mới!
Em đang làm cho cà lem nhà em được 03 lần rồi :D
Ghế da cho nó sướng:D, chi mà cực vậy đại ca
:D

Hạng B2
6/9/11
389
19
18

Em cắm cái USB 8g chỉ chép toàn nhạc MP3 vào thì màn hình chỉ để Reading USB mà không hát là sao mấy bác, hay nó hư rồi (em cắm vô đầu dĩa ở nhà thì hát bình thường). Có bác nào rành tư vấn cho em với ạ, tks các bác. Xe em SXAT 2011.

qdc confirmed
Hạng D
4/10/10
1.713
200
63

Carens_bù nói:
Em cắm cái USB 8g chỉ chép toàn nhạc MP3 vào thì màn hình chỉ để Reading USB mà không hát là sao mấy bác, hay nó hư rồi (em cắm vô đầu dĩa ở nhà thì hát bình thường). Có bác nào rành tư vấn cho em với ạ, tks các bác. Xe em SXAT 2011.
Đổi USB khác ok ngay. Cũng giống như dĩa nhac, cà rem cũng kén usb. Usb định dạng fat32.

Hạng D
8/5/09
2.558
362
83
50

qdc nói:
Đổi USB khác ok ngay. Cũng giống như dĩa nhac, cà rem cũng kén usb. Usb định dạng fat32.
Trảm phong đại ca mà ra tay là chính xác ngay. Bác format lại FAT32 là OK ngay. Còn nếu không được thì bác đưa em xài cho