Hạng D
28/5/07
3.615
319
83
48
HCM
Re:[KIA-Carens Corner] Góc chia sẻ , trao đổi mọi vấn đề về xe Kia Carens

Nước làm mát Bác nên cho nó nằm giữa vạch min và max. Nhà SX đã cho vạch MAx nghĩa là không được vượt quá vạch này !
CHúc Bác thượng lộ bình an :)

Hạng B2
4/1/11
138
1
18
45
www.google.com

Xin chào các Bác!
Báo cáo các Bác em mới đi ra cân chì 4 cái bánh, kết quả là phát hiện 1 cái mâm bị vênh. Bên cửa hàng báo phải đi làm cái mâm lại giá 700k. Em gọi dien thoai về Hãng KIA hỏi giá cái mâm mới carens 2011 là 1.870k. Tuy nhiên mẫu 2010 (5 cánh hình ngôi sao mỏng ý) hiện hết hàng...! :(
Lăn tăn không biết tính sao, chỉ sợ đi chỉnh cái mâm một thời gian cũng bị vênh lại. Mua mới thì chưa có hàng!
Ông anh em dư bộ mâm Civic 17, kích thước lỗ 5x114,3. Không biết có vừa với Carens nhà mình không ta??? Bác nào giúp thông tin em với nhé!
Thân!

Hạng D
18/3/10
2.606
674
113

DacLong nói:
Xin chào các Bác!
Báo cáo các Bác em mới đi ra cân chì 4 cái bánh, kết quả là phát hiện 1 cái mâm bị vênh. Bên cửa hàng báo phải đi làm cái mâm lại giá 700k. Em gọi dien thoai về Hãng KIA hỏi giá cái mâm mới carens 2011 là 1.870k. Tuy nhiên mẫu 2010 (5 cánh hình ngôi sao mỏng ý) hiện hết hàng...! :(
Lăn tăn không biết tính sao, chỉ sợ đi chỉnh cái mâm một thời gian cũng bị vênh lại. Mua mới thì chưa có hàng!
Ông anh em dư bộ mâm Civic 17, kích thước lỗ 5x114,3. Không biết có vừa với Carens nhà mình không ta??? Bác nào giúp thông tin em với nhé!
Thân!
Về PCD của mâm mới thì em không rõ nhưng mâm bị vênh thì a có thể thay tạm ra bánh sau chạy trong khi chờ mua mâm mới.

Hạng B2
8/3/11
311
18
18

tonngocnghia nói:
Nước làm mát Bác nên cho nó nằm giữa vạch min và max. Nhà SX đã cho vạch MAx nghĩa là không được vượt quá vạch này !
CHúc Bác thượng lộ bình an :)
trước xe em nằm qua vạch F cả khúc , em cũng thấy nhiều xe mức nước còn qua xe em luôn ( khó hiểu vì là xe mới), gần đây thay nước em mới để ý chứ hồi giờ em không quan tâm lắm :mad: , em đang định đi châm thêm :confused: , giờ chắc khỏi , thanks bác ạ

Hạng D
18/3/10
2.606
674
113

Nito vs không khí
Câu hỏi : Có ưu điểm gì khi dùng Nito thay không khí cho lốp? Tiết kiệm xăng hay cảm giác lái tốt hơn? Lốp xe bền hơn?

Câu trả lời là : Trong không khí chứa 78% Nito, dưới 21% Oxy, phần còn lại là hơi nước, CO2 và một ít khí hiếm như Neon và Argon.

Có nhiều lý do hấp dẫn để dùng khí Nito tinh khiết cho lốp.

Khí Nito ít thoát ra ngoài qua lớp bố cao su hơn Oxy, nghĩa là áp suất lốp xe sẽ ổn định lâu hơn. Các tay đua nhận thấy rằng lốp xe bơm nito thay cho không khí ít thay đổi áp suất khi nhiệt độ biến động. Nghĩa là áp suất lốp hầu như không đổi trong suốt quá trình đua dù lốp xe nóng lên. Chỉ với nữa psi thay đổi cũng ảnh hưởng đến độ ổn định của xe đua.

Với xe du lịch cũng có ưu điểm tương tự là áp suất lốp ổn định. Nhưng hơn nữa : hơi ẩm rất không tốt bên trong lốp xe. Nước, hơi nước hay chất lỏng trong lốp xe, là nguyên nhân thay đổi áp suất lốp khi nhiệt độ biến động hơn là không khí khô. Nó cũng làm tăng sự ăn mòn của mâm xe bằng thép hay nhôm.

Bạn thử lấy đầu ngón tay ấn vào van cho ít không khí thoát ra. Nếu đầu ngón tay bị ướt có nghĩa là có nước trong lốp xe. Các trạm bơm hơi không làm làm tốt quá trình tách ẩm trong không khí khi nạp hơi vào bình chứa nên bạn không có không khí thật sự khô trong lốp.

Vấn đề nước liên quan đến Nito như thế nào? Các hệ thống cung cấp Nito tinh khiết cũng phải là loại Nito khô. Trình tự bơm Nito đã được làm sạch nhiều lần sẽ làm loãng không khí trong lốp và nó cũng đẩy hơi nước ra ngoài. Điều chắc chắn rằng giá thành bơm Nito sẽ cao hơn bơm hơi thường

Vì vậy, câu trả lời rõ ràng : với Nito, áp suất lốp sẽ duy trì lâu hơn, tiết kiệm ít chi phí xăng và bảo dưỡng lốp. Sẽ có ít hơi ẩm trong lốp, nghĩa là ít tác nhân ăn mòn đến mâm xe. Bạn sẽ không cảm thấy khác biệt với cảm giác lái hay độ ổn định hay thắng xe, trừ khi lốp xe áp suất lốp quá không đủ và việc thay đổi từ bơm hơi thông thường sang Nito đã mang lại những ưu điểm đáng kể

Lược dịch từ -> Nitrogen vs Air In Tires - Why Nitrogen in Tires - Popular Mechanics

Hạng F
15/11/06
6.383
1.286
113
Tp Hồ Chí Minh

Em bơm Nitro 1 năm nay chưa phải bơm thêm gì cả , chắc xe em chưa cán đinh . Nhưng vẫn sợ đinh , nhứt là lúc này.

• Like
Reactions: Ngove
Hạng D
29/10/10
1.107
213
63
Tp Hồ Chí Minh

4runner nói:
Em bơm Nitro 1 năm nay chưa phải bơm thêm gì cả , chắc xe em chưa cán đinh . Nhưng vẫn sợ đinh , nhứt là lúc này.
Bác bơm Nito vậy khi chạy tốc độ cao hay đi trên cao tốc Tp HCM-TL chẳng hạn liệu ma sát nhiều nóng quá có nguy hiểm gì không bác ?

Last edited by a moderator:
Hạng D
18/3/10
2.606
674
113

vdvan nói:
4runner nói:
Bác bơm Nito vậy khi chạy tốc độ cao hay đi trên cao tốc Tp HCM-TL chẳng hạn liệu ma sát nhiều nóng quá có nguy hiểm gì không bác ?
áp suất không thay đổi nhiều khi nhiệt độ thay đổi đối với lốp bơm nito so với không khí nên có thể nói là an toàn hơn ở tốc độ cao.

Tập Lái
2/12/11
33
3
0
70

vdvan nói:

Ơ thế bác không đọc bài của bác Skin ạ: "Các tay đua nhận thấy rằng lốp xe bơm nito thay cho không khí ít thay đổi áp suất khi nhiệt độ biến động. Nghĩa là áp suất lốp hầu như không đổi trong suốt quá trình đua dù lốp xe nóng lên"

Hạng C
22/12/11
589
18.505
93

Các bác cho hỏi, cái cửa điều hòa nằm giữa phía trước ở hàng ghế thứ 2 Kia carens sao gió nó yếu thế nhỉ, đưa tay vào chỉ thoang thoảng gần như là không thấy đáng kể, xe các bác có vậy ko?