Hạng D
8/5/09
2.558
362
83
50
Re:[KIA-Carens Corner] Góc chia sẻ , trao đổi mọi vấn đề về xe Kia Carens

Vũ mập nói:
4runner nói:
Vũ mập nói:
Có bác nào gắn baga nóc loai 2 thanh ngang + 2 thanh dọc không?
Nếu có cho mình biết làm ở đâu, giá cả thế nào? Thanks trước
Nếu bác ở TP HCM thì bác ra đường An Dương Vương Q5 có loại này :D. Có nhiều xe gắn baga nóc xong chạy tốc độ cao bị hú tiếng gió đấy nhé .
Mình có ra ADV hỏi rồi, không có của Carens, chỉ có của Inova thoi, muốn gắn thì phải chế lại và khoan lỗ trên nóc. Mình muốn gắn loại nào không phải chế j cả, mua là gắn vào xài thôi. :D
CR có sẵn 2 thanh dọc rồi, bác chỉ cần gắn 2 thanh ngang nữa thôi.

Hạng D
18/3/10
2.606
674
113

allforlove nói:
con CR ghẻ lở số sàn của em :
* 30.000km thì bị kêu lạch cạch bên tài khi qua gờ giảm tốc , mang gẩ các nơi ...tháo banh ta lông + phán tùm lum ....tiền mất tật mang , cuối cùng em tự tìm ra là nó bị miếng đệm bố thắng trước bên tài , lỏng=> không giữ im bố thắng được

*35.000km :bị kêu rào rào lúc buông côn và đệm ga , 3 giây sau lại êm ( dễ nghe nhất lúc chạy số 4 dưới 40km/h và ép ga) em mang vô TH BH bó tay rồi , em đang chán đây , con vợ này em bán rối , định chạy dòng khác , sau này ông mua xe của em kêu quá, ghét em lấy lại luôn + khấu hao time ông xài xe em , một số bác kêu hư hộp số nhưng em thấy vô lí vì tiếng "gào" đó nó có kêu miết đâu ( chỉ 2=>3 giây thôi mà ) , một bác nữa nói hư đồng tốc , em cũng không chịu luôn , hôm rồi bác tongngocnghia kêu có thể do côn là em thấy có lí nhất , cũng cùng suy đoán của em , hoặc lại cái chỗ " nợ " nào đó bị rung theo tua máy và gây ra tiếng "gào".có bác nào bị giống em ?????????????
việc kêu "gào" của xe anh theo em nghĩ ko phải do côn hay hộp số mà khi vòng tua máy ko đủ để sang số thì độ rung của máy sẽ tăng lên làm các chi tiết khác cũng rung và khua vào nhau thì anh nghe "gào" (nhất là các chi tiết nhựa).
Anh chạy MT thì anh cứ thử số đi số 1 đến 20km/h thì sang số 2 đến 35km/h sang số 3 và 45km/h thì sang số 4 và trên 60km/h thì đi số 5 thì em nghĩ tiếng "gào" sẽ hết. Vì em đi MT khi chưa đủ tốc độ mà sang số thì xe rung lên nghe tiếng nhựa khua với nhau thấy rỏ.

Hạng D
18/3/10
2.606
674
113

tonngocnghia nói:
Có lẽ cà rem có cái bệnh ghét nhất là phát ra tiếng kêu bí hiểm!!!

1_Xe cà rem của em thì lúc mới lấy về mỗi lần leo cái gờ là nó kêu tiếng ẽo ...ẹc... phát ra từ phía sau lưng, giống như khung gầm bị nứt gãy vậy đó! Tìm cả tháng không ra ...:(, mái sau em là người phát hiện chỗ cửa sau, lúc mở lên, phía trên có 3 con ốc. Nếu lấy 2 tay giữ cửa sau rồi đẩy ngược chiều cho nó vặn nhẹ là nó kêu. NGuyên do tại 3 cái con ốc đo siết chưa đủ lực hay khô hạn gì đó nó cạ với khung của gây kêu. Em tháo ra tra mỡ bò vô rồi siết lại thì hết kêu cho tới nay.

2_ Lúc được gần 20K km thì em nó lại trở chứng, mỗi lần qua gờ giảm tốc là phía trước bên phụ nó kêu như đánh trống. Nhưng không phải kêu thường trực mà lúc kêu lúc không :(. EM vô TH Biên Hoà họ thay 02 thanh giằng trước thì đỡ kêu hơn chứ không hết hẳn, để vậy đi tới nay, sống chung vơi lũ :(. Nếu lấy tay đấm vào bánh trước bên phụ thì nghe tiếng kêu như kim loại va chạm (óc ốc óc..) TH BH nói do trụ lap trước trái nó mòn tự nhiên, không chịu bảo hành, còn thay mất 4-6 củ gì đó

3_Khoảng gần 30K thì em nó lại trở chứng kêu phía sau bên phụ. Mà không có kêu khi vào trực tiếp ổ gà đâu nha các bác, nó kêu độc lắm, thằng lái nghe rõ mồn một còn thằng phụ thì hầu như chẳng nghe gì :(, hôm rồi vào TH PMH thì A Huề kiểm tra, thay chéo các loại rồi dần dần loại suy còn cái phuộc sau. Mà cái phuộc sau tháo ra cũng chẳng cách nào biêt nó hư hay kêu cả vì độ mút giông hoàn toàn phuộc mới. Các bác KT cũng KT = mắt thôi, ... thay thử cái khác vào rồi chạy 1 vòng mới biết. Cao su đệm lò xo cũng bị hỏng nữa.
Vấn đề là em đòi thay cả cặp và cao su nhưng bên PMH lại không có hàng mới khổ :(. Cao su trên thì gia 150K/cái, cao su dưới bán kem với nguyên cái cánh cà tới gần 2 chai /cái. Mà cái cánh gà đó không có đâm đụng thì đời nào nó hư !! Phuộc thì PMH báo 1,3tr/cái, Biên hoà báo 1,6 tr / cái, MAST báo hơn 700K/cái. Tất cả đều phải chờ oder.

4- Bây giờ (35k km) em nó lại có tiếng hú khi ép gas tăng tốc nữa chứ!!! nó hú nghe khá rõ ở bộ phận hộp số+ly hợp, tiếng hú dứt khi mức độ ép gas giảm lại. Em vừa thay nhớt số lúc 30k km.

Xe em chạy không quậy phá và được bảo dưỡng đầy đủ đúng cách đó các bác.
Đặc biệt máy em nó cực êm, êm đến mức khó tin luôn :D

Hôm nào có hàng thay xong em làm PTKS hầu các bác tiếp, BTW với em thì cà rem là lựa chọn tối ưu cho xe gia đình tầm 30K (so sánh với Inn, Zing, Cap, Vivian)
Vì sao lên lông lổi lày a N...đó là lý do anh gã CR mà theo nàng Na sao!?

Bữa nào a thử xe e xem có mấy tiếng "kêu rên" bí ẩn ko nha!?
. Chắc là em nặng tai lắm rồi

Last edited by a moderator:
Hạng B2
8/3/11
311
18
18

skint nói:
allforlove nói:
* 30.000km thì bị kêu lạch cạch bên tài khi qua gờ giảm tốc , mang gẩ các nơi ...tháo banh ta lông + phán tùm lum ....tiền mất tật mang , cuối cùng em tự tìm ra là nó bị miếng đệm bố thắng trước bên tài , lỏng=> không giữ im bố thắng được

*35.000km :bị kêu rào rào lúc buông côn và đệm ga , 3 giây sau lại êm ( dễ nghe nhất lúc chạy số 4 dưới 40km/h và ép ga) em mang vô TH BH bó tay rồi , em đang chán đây , con vợ này em bán rối , định chạy dòng khác , sau này ông mua xe của em kêu quá, ghét em lấy lại luôn + khấu hao time ông xài xe em , một số bác kêu hư hộp số nhưng em thấy vô lí vì tiếng "gào" đó nó có kêu miết đâu ( chỉ 2=>3 giây thôi mà ) , một bác nữa nói hư đồng tốc , em cũng không chịu luôn , hôm rồi bác tongngocnghia kêu có thể do côn là em thấy có lí nhất , cũng cùng suy đoán của em , hoặc lại cái chỗ " nợ " nào đó bị rung theo tua máy và gây ra tiếng "gào".có bác nào bị giống em ?????????????
việc kêu "gào" của xe anh theo em nghĩ ko phải do côn hay hộp số mà khi vòng tua máy ko đủ để sang số thì độ rung của máy sẽ tăng lên làm các chi tiết khác cũng rung và khua vào nhau thì anh nghe "gào" (nhất là các chi tiết nhựa).
Anh chạy MT thì anh cứ thử số đi số 1 đến 20km/h thì sang số 2 đến 35km/h sang số 3 và 45km/h thì sang số 4 và trên 60km/h thì đi số 5 thì em nghĩ tiếng "gào" sẽ hết. Vì em đi MT khi chưa đủ tốc độ mà sang số thì xe rung lên nghe tiếng nhựa khua với nhau thấy rỏ.
em nghe tiếng "gào" của kim loại bác ạ , em cay lắm vì chưa tìm ra nguyên nhân , bữa hôm có bác kêu em làm côn , em hỏi làm xong chắc chắn hết không ?? ông kêu ...hên xui. em chuồn luôn , em cũng đi đúng cách như bác , có điều khi đủ tua máy thì tiếng " gào " nhỏ và ngắn hơn

Hạng D
8/7/09
3.897
29
48

pyben nói:
Em còn dư một số đồ cho CR, có nhã ý sang lại cho ae:

- 1 bọc tay lái TH tặng, mới xài 2 tháng còn mới 99.99%: tặng
- 1 cản sau TH tặng, xài 1,5 tháng, mới 99.99%: tặng
- 1 Aluminum Locking Roof Bar cũng có hiệu mà em quên rồi (tình trạng: bạn mua ebay về chưa xài lần nào tặng cho em, em cũng chưa gắn lên luôn nên còn mới 100%): cái này không gắn vừa Sorento nha!. Lấy rẻ cho ae có thiện chí để em dắt bạn

(hình chỉ mang tính minh họa)

em cũng đi carens, cái cản sau bị móp méo tùm lum. Bác còn cái gì thì khuyến mãi cho em nhé. tks

Hạng D
18/3/10
2.606
674
113

allforlove nói:
skint nói:
allforlove nói:

em nghe tiếng "gào" của kim loại bác ạ , em cay lắm vì chưa tìm ra nguyên nhân , bữa hôm có bác kêu em làm côn , em hỏi làm xong chắc chắn hết không ?? ông kêu ...hên xui. em chuồn luôn , em cũng đi đúng cách như bác , có điều khi đủ tua máy thì tiếng " gào " nhỏ và ngắn hơn
Vậy em hầu như có thể khẳng định là tiếng kêu do các chi tiết nhựa/kim loại chạm vào nhau khi máy rung mạnh do không đủ tốc độ sang số. Xe em còn "GÀO" lớn xe anh khi đi như vậy vì V2 em nó hơn 4yrs rồi. Và em biết đó ko phải do côn/hộp số mà do mình đi ko đúng cách.
Với số 4 thì anh phải đi tốc độ từ 45km/h trở lên, chứ dưới 40 ép ga thì về lâu dài (1 năm) xe sẽ rệu rã như Taxi. Đi MT thì phải chịu khó lên/về số liên tục nhưng cái sướng của nó là mình cảm giác có thể cầm cương V2 mình
.

Hạng F
15/11/06
6.383
1.286
113
Tp Hồ Chí Minh

@Quang_relax : Trong xe Kia Carens ngay chân bên phụ có bầu chứa quạt để dẩy không khí đến các hốc gió . Vị trí chổ này ( em chiếm tái nguyên OS chút nhé :D )

Hình giải phẩu chi tiết hơn nữa thế này :

Bộ phận số 11 là cánh quạt dạng trục ( còn gọi là quạt lồng sóc ) nó quay để quạt gió đi , ồn hay không theo ý kiến riêng em là do nó .Có thể nó cạ vào các bộ phận khác hoặc các cánh nhỏ của nó đứt gãy gây nên tiếng kêu khi quạt quay . Vì quạt lắp đặt theo trục đứng nên khi bác thắng xe gấp quán tính của quạt làm quạt đổ về phía trước cạ vào chổ nào đó làm sinh ra tiếng kêu lớn hơn .

• Like
Reactions: Ngove
Hạng D
18/3/10
2.606
674
113

anh Quang-relax tháo quạt ra kiểm tra xem có "vật lạ" nào ko? kiểm tra ở bi có rơ ko, cánh có gảy hay biến dạng ko? sẵn vệ sinh luôn vì mấy món đó bụi nhiều dơ lắm.

• Like
Reactions: Ngove
Hạng B2
8/3/11
311
18
18

bác 4run ơi , cái quạt đó là quạt điện và nằm cố định , máy đâu có rung tới đó được ạ ???
bác skint: số nào nó cũng gào bác ạ , có điều đi đúng cách thì nó gào chu kì ngắn hơn thôi , xe em thì chưa rệu như taxi, vì mới hơn 1 năm sd và gần 50.000 km, trước đây bà cả chạy có hơi ép côn 1 time dài
, nên em nghĩ do côn , đặc biệt là vầy nè , lúc mới chạy thì kêu rất nhỏ, máy nóng kêu ác hơn ( nhưng chỉ đến mức nào đó thôi) : lúc nó đang gào , bác thử nhớp tí côn ( xíu thôi ) và giữ im , thì nó hết gào , nhưng để thử thôi , bác đừng giữ liên tục mà tiu cái côn , còn như bác nói do rung các bộ phận thì em thấy cũng có thể , vì xe em mà ép ga là máy + gầm nó rung thấy rõ, có thể do chân máy ??????????????

Last edited by a moderator:
Hạng B2
14/5/11
224
19
18
124
Mou FC

Sau thời gian nghiên cứu cuối cùng em cũng quyết định lấy Carem 2011 của TH, đọc loanh quanh forum thấy nhiều topic độ cho em nó, a em đi trước có kinh nghiệm xe mới về thì cần gì nhỉ?