Tập Lái
4/8/14
14
4
3
Biên Hòa
Chao cac bac trong hoi kiA. Em dang muon sam Vo 2 kia morning gia tu 240tr...280tr. Xin cac bac trong hoi giup do de em co dc vo2. Em chi di so san thui nha.mau xe ua thich: Vang cat. Bac. Nau. Xam long chuot. Cac bac trong hoi co nhu cau doi vo thi dt hoac nt em se goi lai. So dt: 0937 000 300. Em ten Quan 33t nha o bh dong nai. Xin loi cac bac vi sai dt ko go dc vietkey mong mod thong cam.Chan thanh cam on va kinh chuc cac bac trong hoi that nhieu suc khoe.

Tập Lái
10/10/09
3
0
1
Mình mới sang tên vợ 2 em Kia Morning đời 2012 (sx 2011) nên lên đây tư vấn barem giá xe cho các bác được rõ. Phí sang tên trước bạ chung là 2%.
- Xe Kia Morning/ Picanto sx trong nước : giá barem theo giá mới công bố của hãng (có thể check trên website).
- Xe Kia Morning nhập khẩu : Barem giá nhập khẩu lần đầu là 310.000.000
* Nếu xe sản xuất năm 2012 trở về đây: trị giá xe còn 70% (217.000.000) => 2% trước bạ là 4.340.000. Vì vậy cho dù các bác mua xe giá bao nhiêu thì đừng khai quá 220tr, nếu khai hơn thì thuế nó tính giá mình khai báo.
* Nếu xe sản xuất từ 2009-2011: trị giá xe còn 50% (155.000.000) => 2% trước bạ 3.100.000. Vì vậy các bác mua xe đời này nên khai giá 155tr - 160tr.
* Nếu xe sản xuất 2009 trở về trước thì giá trị xe còn 30% (93.000.000) => 2% là 1.860.000. Vậy các bác chỉ cần khai giá mua 95tr là vừa đẹp.
Quy trình đăng ký:
Ngày 1: Bác cần đi cùng với chủ cũ xe ra phòng công chứng để chứng HĐ mua bán, lưu ý trong HĐ mua bán để giá thấp như mình đã nói ở trên nhé, đã chứng rồi là không sửa giá được nữa đâu (chi phí chứng giấy 50 nghìn). Xong bác mang hợp đồng mua bán đó + carvet gốc + CMND + Hộ khẩu chủ mới đến chi cục thuế quận chủ mới ở để họ làm tờ khai thuế trước bạ, xong bác cầm tờ đóng thuế ấy qua Kho bạc nhà nước đóng (bác hỏi mấy bác ở chi cục thuế Kho bạc của quận ở đâu để khỏi mất công đi tìm). Đóng tiền xong cầm biên lai về lại chi cục thuế đưa cho mấy bác ý xác nhận trả hồ sơ lại là xong (hết 1 ngày).

Ngày 2: bác mang toàn bộ các giấy tờ gồm sổ đăng kiểm, Carvet xe, CMND + hộ khẩu chủ mới, biên lai đóng thuế đến Đội đăng ký xe (282 Nơ Trang Long - Bình Thạnh), nhớ chạy xe lên luôn, điền form đăng ký rồi chờ mấy bác ý kiểm tra xe là xong, cầm giấy hẹn về 5 ngày sau lên lấy Carvet mới, chi phí làm tổng cộng hết 30.000 + 50.000 cà số khung/ sườn. Nếu xe có gắn cản sau hoặc độ thêm đồ chơi gì đó thì nên tháo ra, hoặc dúi cho bác kiểm xe 2.3 xị để phòng mấy bác ý lấy cớ làm khó mình.

Có 1 lưu ý lớn cho mấy bác là chủ xe bán: nếu người mua đề nghị khai giá thấp trong hợp đồng mua bán xe thì mấy bác phải nhận cọc ít nhất 90% hoặc nhận đủ tiền trước khi ra công chứng chứng giấy cho người bán nhé, vì khi đã chứng giấy bán với giá thấp là trên pháp luật giá trị xe của bác chỉ có nhiêu đó, nếu người mua lật lọng không trả đủ tiền là bác lãnh đủ, không có bằng chứng để thưa kiện gì đâu.

Em vừa đặt cọc mua morning sx 2012, các bác cho e hỏi thủ tục công chứng ủy quyền, các điều khoản ủy quyền để đảm bảo tính pháp lý của xe với. Giả sử sau này e muốn sang tên em và em là người được ủy quyền thì có hợp lý ko ạ?
Thanks

Hạng C
11/3/14
637
932
93
Em vừa đặt cọc mua morning sx 2012, các bác cho e hỏi thủ tục công chứng ủy quyền, các điều khoản ủy quyền để đảm bảo tính pháp lý của xe với. Giả sử sau này e muốn sang tên em và em là người được ủy quyền thì có hợp lý ko ạ?
Thanks

Sao không công chứng mua bán luôn?

Tập Lái
2/9/14
42
26
18
33
Các bác cho e hỏi là kia picanto 2011 form mới chạy được 35xxx cây thì mua tầm khoảng giá nhiêu được các bác..thank