Hạng B1
15/1/11
83
3
8
Sài Gòn
các bác cho em hỏi ngu tí, xe em altis 2010, khoảng bao lâu thì mình phải ktra áp suất lốp xe, nếu bơm thì bơm bao nhiêu ký cho mỗi bánh xe, em bơm 2,2kg cho mỗi bánh nhưng có cảm giác vẫn mềm, nhờ các bác tư vấn nhé. tks các Bác

Hạng C
18/6/11
822
1.128
93
HCM city-Seven district
Áp suất lốp xe thường ghi trên thân xe, bác mở cửa bên tài sẽ thấy, hoặc có trong sách HDSD. Còn bao lâu kiểm tra thì tùy bác nhưng chắc ít nhất cũng 1 tháng 1 lần. Em mua luôn một cái bơm có đồng hồ áp suất quẳng trên xe, lâu lâu lại lôi ra kiểm tra lốp xe thấy chưa đủ áp suất thì bơm luôn, khỏi mất công ra ngoài tiệm.

Hạng D
20/10/10
4.687
72
48
41
Re:Kiểm tra áp suất của vỏ (lốp) xe, nhờ các bác tư vấn giúp

áp suất lốp chuẩn cho em nằm ở cạnh cửa tài khi mở ra đó bác,1 số xe ghi là kg/cm3 1 số khác là psi

Hạng B2
24/5/09
287
78
28
50
Chợ Thủ Đức
civic ở thành xe bên phía tài ghi là 2.1kg hoặc 31bar cụ bơm 2.2kg là vừa rồi, căng quá hại lốp lắm.

Còn mún an tâm thì mua cái cảm biến áp xuất lốp 3rd eye của Mã hàng hãng chuyên sản xuất bán cho toy.

cái áp xuất lốp tiện lắm, chỉ cần nó tuột áp khoản 2 lạng là mình đã biết và đi vá liền, đở hại.

Hạng D
6/5/11
1.210
28
48
34
Thành phố Hồ Chí Minh

Bác mua 1 cái bơm để trên xe. Khi nào cần thì bơm với lâu lâu kiểm tra là ok thôi. Chứ ra ngoài bơm cũng hên xui lắm. Có khi tụi nó bơm đúng, có khi bơm sai.
. Bác bơm theo thông số nhà sản xuất ấy

Last edited by a moderator:
Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Khoảng từ 2,2Kg/cm2 (không tải>2,5Kg/cm2 đủ tải...cứ thế mà mần...

Tập Lái
5/10/06
46
0
0
Tp. Hồ Chí Minh

Không cần biết bác chạy xe gì. Có điều điều kiện đường sá tại Việt Nam tệ quá. Những thông số ghi trên cửa xe bên tài (đó chỉ phù hợp với đường sá nước ngoài thôi). Với điều kiện đường sá bên này. Bạn [font="'times new roman'; line-height: normal; font-size: medium"] nên căn cứ vào những thông số đó mà điều chỉnh cho phù hợp!

Lưu Ý: Khi bạn lưu thông trên mặt đường vào ban ngày khi không vấn đề, áp suất cho mình điều chỉnh; Khi bạn lưu thông vào ban đêm và càng về khuya, trời lạnh thì vỏ xe sẽ cứng lên (bắt buộc phải xả ký trong trường hợp này: điều chỉnh cho phù hợp hơn so với điều kiện thời tiết) ./.

[/font]

Hạng D
30/6/10
1.154
0
36
53
Tp.HCM

Nên đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng. Thông số cho áp suất lốp nằm ngay ngách cửa bên tài. Hoặc trong sách hướng dẫn sử dụng có nêu rõ.

Hạng B2
17/8/04
156
1.261
93
HCMC

Theo kinh nghiệm một số người đi trước, và mình cũng đang áp dụng, là bánh trước căng hơn bánh sau một tí, lý do toàn bộ máy móc nằm phía trước nên nặng hơn.
Chạy trong thành phố thì có thể bơm căng hơn tiêu chuẩn một chút, tiết kiệm được một tí xíu xăng. Tuy nhiên nếu đi xa thì nên bơm đúng tiêu chuẩn vì chạy đường xa, ma sát làm nóng lốp xe và không khí bên trong dẫn đến giãn nớ thêm ra, cho nên nếu bơm quá tiêu chuẩn có thể gây nổ vỏ. Đó là lý do các bạn sẽ có cảm giác khi bơm theo tiêu chuẩn bánh xe vẫn còn hơi non.
Thân