Kính thưa các bác,

Khoảng 10 ngày nữa, em sẽ có chuyến chạy xe đường dài đầu tiên từ Sài Gòn đi Nha Trang rồi đến Đà Nẵng (sau đó, chắc oải quá nên sẽ quay về Sài Gòn).

Em sẽ một mình lái xe. Vì đây là chuyến đi đường dài đầu tiên của em nên em hết sức cầu thị hỏi thăm ý kiến và kinh nghiệm của các bác cho chuyến đi đường trường này.

1. Đối với xe, có cần phải bảo dưỡng lại trước khi lên đường không? Xe của em là Zace GL, chạy được 10,000 km (mới mua được 06 tháng).

2. Chạy xe đường trường cần có kỹ năng và kinh nghiệm gì không? Chạy đường trường có gì khác biệt cần đặc biệt lưu ý so với chạy xe trong thành phố đông đúc không?

3. Lộ trình Sài Gòn - Nha Trang - Đà Nẵng có gì cần phải chú ý không? Chạy bao nhiêu km thì tạm nghỉ/nghỉ qua đêm? Nếu dừng xe để nghỉ thì nên nghỉ tại các địa điểm nào?

4. Những lời khuyên hữu ích khác, v.v.

Rất mong các bác đã có kinh nghiệm chạy đường trường trên tuyến đường này góp ý cho em những lời khuyên hữu ích.

Đa tạ các bác.

Hạng F
14/9/04
9.900
26.956
113
Q3
RE: Kinh nghiệm chạy đường trường: Sài Gòn - Nha Trang - Đà Nẵng

Trả lời đại nhé trong khi chờ các cao thủ :
1. 10k km ok, kiểm tra lại vỏ / bánh sơ cua
2.Sẻach bài cũ
3.Chạy 1 mạch ra NT, nghĩ đêm , rùi mai chạy típ, 450km là đừ rùi không nên cố
4.Chờ các cao thủ .
[8D]

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

1. Đối với xe, có cần phải bảo dưỡng lại trước khi lên đường không? Xe của em là Zace GL, chạy được 10,000 km (mới mua được 06 tháng).

Cũng nên kiểm tra trước khi lên đường...

2. Chạy xe đường trường cần có kỹ năng và kinh nghiệm gì không? Chạy đường trường có gì khác biệt cần đặc biệt lưu ý so với chạy xe trong thành phố đông đúc không?

Có 1 topic "đi đường trường", Pác tìm và đọc. Có sự khác biệt với đi trong thành phố

3. Lộ trình Sài Gòn - Nha Trang - Đà Nẵng có gì cần phải chú ý không? Chạy bao nhiêu km thì tạm nghỉ/nghỉ qua đêm? Nếu dừng xe để nghỉ thì nên nghỉ tại các địa điểm nào?

Pác nghỉ tối ở Nha Trang là Ok rùi

4. Những lời khuyên hữu ích khác, v.v.

Pác cứ củ từ mà chạy, không cần vội vã gì, qua đèo cả nhớ dừng lại chụp mấy Pô ảnh...

Hạng B2
6/2/06
121
20
18

Từ Tuy Hòa về Bình Định có 1 con đường tránh đèo Cù Mông đó bác. Em đi cách đây đã 3 năm và không trực tiếp lái nên chịu, không nhớ tên. Bác check lại trên bản đồ hoặc hỏi lại các Bro nhé.
Có điều kiện dừng xe một tí thăm bãi biển Sa Huỳnh bác ạ

Hạng F
13/1/06
13.891
35.964
113

Biết tới đâu tham gia với bác tới đó:
1- Vào website vnepress.net có nói về kiểm tra xe trước khi đi xa. Dầu nhớt, nước bình, nước làm mát, lốp, lái...Nhưng hổng thấy nói dây đai dự phòng cho quạt nước. (Xe mới thì ít lo, nhưng dự phòng mà.
2- Hạn chế chạy đêm, nếu không cần thiết. Chú ý làm chủ tốc độ khi vào cua (do lạ đường) và nhất là xe khách tốc hành loại 46 ghế chạy sau hay ngược chiều...rất dể rớt lề do mấy anh to xác đó ăn hiếp. Khởi hành từ SG thì tầm 5h xuất phát là tốt. Có nhiều bài trên 4R về kinh nghệm đường dài bác xem thêm. Hỏi thêm các bác khác về chuyện ***các địa phương bắn tốc độ.
3- SG - NhaTrang: 450Km, đi công việc chạy luôn, chỉ cần nghỉ ăn trưa ở Phan Thiết (tương đối ngon), đi chơi thì nghỉ Mũi Né...(Cách Nhatrang 250Km) Ninh Chữ (Ninh Thuận cách Nhatrang 100Km) nhưng với Zace thì chừng 12h là đến Nhatrang rồi. Nghỉ đêm Nhatrang. Hôm sau làm tiếp Đà Nẳng 450km nữa...nhưng đoạn này thì chạy chậm hơn vì đèo và đèo lớn bé. Cách Nhatrang 90km chú ý đèo Cả quanh co dài, nhưng có lan can bảo hộ, và cố gắng giữ đúng phần đường của mình, vì các cua khuất trên đèo xe khách lớn bé nó ôm đẹp lắm, đừng theo nó hihi( Cái đoạn ôm ôm là hay bắt chước, em cũng vậy mà, lên xuống đèo lượn theo cua đã tay lắm)....Qua khỏi Tuy Hòa-Phú Yên 80Km (Còn có tên Ngã ba Quy Nhơn) bên tay phải có 1 ngã 3 rất to, liền đó là cây cầu lớn đó là đường rẻ vào Quy Nhơn ( Tránh đèo Cù Mông, đèo được xem nguy hiểm nhất cung đường này, nghe tên là biết rồi), nếu không chơi ở Quy Nhơn thì cứ theo con đường chính bên tay trái sát núi thì ra khỏi thành phố. Thế là thanh toán 220Km rồi đó bác, còn lại thì vượt một số đèo nhỏ như Bình Đê, Phú Cũ...Sa Huỳnh là xong.
Hổng có gì lo lắng lắm đâu, nếu không muốn nói là thú vị. Chúc bác có chuyến đi an toàn và vui nhé, có chộp ảnh gì hay thì gửi cho xem ké. Nếu nhớ thêm gì thì gửi sau vậy.

O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48

Chào bác @ducbeer,
Xe bác gần như mới tinh,có gì phải lo[8|].Chỉ kiểm tra áp suất vỏ xe cho đúng ca-ta-lô,thay nhớt (nếu tới kỳ),xem qua bình dầu phanh...là ok
Yên tâm đi bác:D.
Đoạn SG-NT:
Nếu được,sáng 5h đi từ SG đến 11h30 hoặc 12h đến Nha trang,kể cả nghỉ ngơi ăn uống 1 lần.
-Chỗ ăn :Có 1 quán gần ngã 3 QL1 vào tx Phan thiết phía Bắc vào.Ngoài ra đoạn Tuy phong (Liên Hương) có trạm xăng dầu Thắng Lợi,dịch vụ ăn uống tạm thôi nhưng chỗ tắm rửa thoải mái và nhất là có thể khò 1 giấc rất ngon trước khi đi tiếp.
-Đường đi:Sau ngày 01/01/2006 bỏ bắn tốc độ bằng máy sấy tóc nên cũng đỡ.Tuy nhiên bác cũng phải chú ý ở những đoạn qua tx Long Khánh,đoạn giữa 2 ngã 3 QL1 vào tx Phan thiết.Đường SG-NT trừ những đoạn qua tt,tx,còn lại rất đẹp và trống trải,tuỳ bác thôi nhưng nếu lần đầu lái xa cũng đừng đua khí thế wá
.
Có lẽ bác chơi buổi chiều và nghỉ đêm ở NT là hợp lý.
Đoạn NT-ĐN:Sáng hôm sau bác nên đi sớm để đến Đèo Cả khoảng 9h sáng thì phong cảnh đoạn Đại Lãnh và từ trên Đèo Cả nhìn xuống đẹp kg tả nổi.Sau khi xuống Đèo,từ đó đến ngã 3 vào tx Tuy Hoà thì rất nghịch lý vì đường rất đẹp,2 bên đồng ruộng rất dễ wan sát nhưng kg chạy nhanh được vì mấy ảnh làm "rát" lắm.
Đến gần QNhơn có 2 cách:nếu bác đi đường tránh đèo Cù Mông thì phải vào đầu tp rồi vòng ra lại QL1.Đoạn này dọc biển,đi an toàn và cảnh đẹp.Còn nếu máu thì phi đèo Cù Mông,cũng an toàn cả,kg sao hết.
Cố gắng chạy đến Sa Huỳnh nghỉ ăn trưa là vừa tầm đường,thức ăn ngon và tương đối rẻ.
Đoạn từ QNgãi ra ĐN chạy hơi chán vì đi qua các huyện,tx thuộc QN thường đông đúc,mấy ảnh xuất hiện nhiều.
Đến ĐN tầm chiều chiều tí thôi.
Tôi đi hồi tháng 8/2005 nên có thể thông tin lạc hậu,bác tham khảo thêm ý kiến các bác.
Ốm yếu như tôi,xe đời cổ,đèn dầu lù mù mà tôi đã đi như sau:
-12h00 SG đến NT là 18h30,phi thẳng ra Tuy Hoà mới nghỉ đêm.
-Hôm sau 9h00 Tuy Hoà đi,ăn trưa QNgãi,cafe chiều ĐN và 18h00 đến Huế.

Hạng B2
1/4/05
414
8
18

Tui cũng định năm sau đi SG-ĐN vì nhà ở ĐN mà. Thông tin chuyến này rất cần cho tui, bác DUCBEER đi rồi có kinh nghiệm gì báo lại anh em với. Chạy nhanh thì thích rồi, tiết kiệm được thời gian & tiền bạc nhưng chỉ sợ bắn tốc độ thôi.

Cảm ơn các bác đã cho em những lời khuyên hữu ích.

Các bác còn gì dặn dò thì cứ cho em biết tiếp nhé. Nhân tiện, bác nào còn nhớ cái link về kinh nghiệm đi đường trường thì gửi lại cho em.

Sau chuyến đi này, nếu em thu lượm được gì hay ho trong hành trình sẽ về thuật lại cho các bác ạ.

Thanks.

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Trích đoạn: ducbeer

Cảm ơn các bác đã cho em những lời khuyên hữu ích.

Các bác còn gì dặn dò thì cứ cho em biết tiếp nhé. Nhân tiện, bác nào còn nhớ cái link về kinh nghiệm đi đường trường thì gửi lại cho em.

Sau chuyến đi này, nếu em thu lượm được gì hay ho trong hành trình sẽ về thuật lại cho các bác ạ.

Thanks.

Link đây Pác

http://otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=287676&mpage=1&key=&#287676

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

bác cẩn thận dzụ bắn tốc độ nhe, xe chú em mới bị bắn trên đường từ Phan Thiết về SG và bị đục 1 lỗ (cho tài xế).
Sáng mai em đi Phan Thiết cũng ớn ớn. :D