Hạng B2
3/10/11
100
1
18
HCM
hondasaigon.net
Re:Kymco Like 125

Kupi Kute nói:
phanthaiphong nói:
shale nói:
Kupi Kute nói:
bạn Tieuan ơi, xe bạn ăn xăng thế nào vậy, lần này mình đo tử tế mà 2l đi được có 80km à, sao nó ăn dữ thế không biết :(
hôm wa chị kia chạy con many màu cafe mình hỏi xe hao xăng ko chị, chỉ bảo cũng k hao lắm 80k xăng dc 128km hajz chéc vậy là k hao đâu!!
Cách test xăng như các bạn thường bị sai số rất lớn. Muốn test chính xác thì ít nhất cũng phải qua 2 bình xăng liên tục trở lên mới đúng.
là như nào hả bạn, bạn có thể nói rõ hơn không để mình thử, mình thấy quảng cáo có 1,6l/100km thì ít ra thực tế cũng khoảng 2l/100km chứ nhỉ
Cách test xăng thực ra rất đơn giản, và tớ đã từng test khá nhiều lần với e P16Fi
Và cách làm như sau:
1- Mấy bác cứ chạy x era cây xăng, dựng đứng xe và hô đổ đầy tràn bình cho e, đừng quan tâm là xe nó còn bao nhiêu xăng trong đó (áng chừng thì mấy xe của Chị Kym cũng khoảng 5,5l, mấy cái vạch trên đồng hồ cũng ko quan tâm làm gì cho mệt…). Sau khi đổ xăng vào thì các bác nhớ ghi lại số km trên đồng hồ nhé (Ví dụ lúc đó số km trên đồng hồ là 1200km)
2- Sau khi bình xăng đầy tràn rùi thì mấy bác cứ chạy hoài hoài cho đến khi nào gần cạn bình, cái đồng hồ qua mức vạch đỏ chút xiu là được và các Bác lại ghé cây xăng đổ đầy tràn lại y như bước 1 cho e. Như vậy là sau khi đổ xăng lần 2 này chúng ta sẽ có được số xăng đã tiêu hao và số km đã đi được (ví dụ bay giờ đồng hồ sẽ là 1450km và lượng xăng đổ lần 2 là 5l => lượng tiêu hao nhiên liệu = (1450-1200)/5=50 km/lít
3 – Để chắc chắn hơn và mức tiêu hao nhiên liệu, vì chỉ đổ 1 bình như trên và chạy vài trăm km cũng chưa chắc lắm, mấy bác tiếp tục ra cây xăng đổ đầy tràn cho em và tiếp tục chay cho đến khi gần hết xăng,cứ làm như vậy khoang vài 3 lần, rồi cộng tổng số km đi được và số lít xăng phải đổ, chúng ta chia trung bình ra, chắc chắn sẽ có con số kha khá chính xác! Có thể test lượng xăng đi trong TP được và đường trường cũng được!
- Tớ từng test em PP16fi thì đi trong Tp mức tiêu hao là 46 hay 47km/l. Còn đường trường tầm 52 hay 53km/l hihi

Last edited by a moderator:
Hạng B2
3/10/11
100
1
18
HCM
hondasaigon.net

Chipchipxinh nói:
MK nói:
Há há , chị Kym thì SG có vài chỗ thoai . Bạn mua ở đâu cũng phải trả giá cả . Có thể qua Lâm Trang - Quang Trung - Gò Vấp . Hoặc đại lý nằm ngay góc An Dương Vương với Nguyễn Tri Phương thì phải .

Bạn coi link trên để biết chỗ tiện nhất nhé . Tớ giờ mà đi mua , 40 cả giấy tờ tớ lấy . Không tớ phắn .
alo alo... Tình hình hôm qua em đi coi xe rồi bác ạ. Em mớ đại lý trên SG thì 80% là Quang Phương. Mà nguyên hệ thống của nó thì giá cả giống nhau là 42,5 cả giấy tờ. Còn 1 chỗ là Tân Trung Anh ngay chỗ An Dương Vương với Nguyễn Tri Phương thì giá là 42tr cả giấy. Em mới đi vòng hướng quận 4 với quận 10 toàn Quang Phương nên em ko hỏi nữa.

Nhìn trong số đại lý thì còn mỗi Đại lý Bích Nương ĐC: 143 Phan Huy ích- P.15- Q. Tân Bình- TPHCM và Đại lý Hoàng Cầu 1 ĐC: Số 9- Quốc Lộ 1K- KP2- P. Linh Xuân- Q.Thủ Đức- TPHCM nữa là hết rồi ấy ạ. Còn lại toàn là Quang Phương thôi.

Em tính lấy luôn cái xe bên Tân Trung Anh giá là 39tr. Em về tự làm giấy tờ luôn. Tiện thể làm lại giấy cho cái xe sirius bị mất giấy tờ ở nhà nữa. Mà em đứng tên 2 xe có sao ko vậy các bác.

Lúc đầu em cứ tưởng mấy chỗ mua xe này cũng giống mấy chỗ mua điện thoại em thanh toán qua thẻ được. Ai ngờ phải tiền mặt cơ. Tối rồi nên đi rút tiền ko được chứ ko em lại vác em xe về nhà là hôm nay có hàng khoe rùi í ạ
- Chúc mừng bạn gia nhập hội của chị Kym
- Theo mình thấy thì đại lý Tân Trung Anh là giá rẻ nhất của Kymco rùi, vì nó là đại lý chính hãng của Kymco (không bán thêm bất kỳ hãng xe nào khác ngoài Kymco - nên chắc giá cả ưu đãi hơn)
- Đăng ký xe theo mình biết ko cần bằng lái, chỉ cần CMND và hộ khẩu! vậy là đủ, và hiện tại không có hạn chế số lượng xe được đứng tên chủ xe
- Thường mấy đại lý xe máy thì vẫn chưa có hình thức thanh toán bằng cách cà thẻ, chắc do mấy hình thức này chưa phổ biến ở VN lắm, dân ta chủ yếu tiền mặt, 1 số nơi giờ cũng chuyển dần qua thanh toán bằng nhiều hình thức để thuận tiện nhất cho KH rùi
- Theo mình thấy màu trắng là đẹp nhất rùi (mặc dù tớ đang đi e xe màu xám hiehie)

Hạng C
3/3/07
929
45
28

Chào cả nhà!
Xa nhà đã lâu, vui vì thớt vẫn xôm tụ như ngày nào. Chỉ thấy vắng bóng các " cựu chiến binh".
Em sẽ có report sau 4 năm kết duyên với Kym trong thời gian tới, mời các Bác cùng góp vui nhé!
Thân ái!

Hạng D
20/11/07
4.570
465
83
53

Ờ, bữa nào rãnh chụp hình Like ver 1 xem ra sao rồi. Kaka

Hạng B2
24/3/14
351
58
28

@ upcloselove
nếu đổ nhiều lần rồi đo thì đâu cần đổ đầy bình đâu Bác?

Hạng B2
3/3/12
185
19
18

Maycuoinam nói:
@ upcloselove
Đúng vậy. Đổ nhiều lần bác chỉ cần nhớ chính xác tổng số tiền hoặc tổng lít xăng là được.

Tập Lái
13/9/10
5
0
0

hi, cho mình hỏi chiếc like chạy tầm bao nhiêu km 1 lít xăng, giá xe cũ giờ khoảng bao nhiêu ? thanks

Hạng D
11/11/10
1.399
92
48

Hôm nay vào showroom của Kymco ở đường 3/2 mua tay thắng dầu bên trái của Like 2 đĩa:
- Không khí mát mẻ vì có máy lạnh nhưng có ít người :) --> 9 điểm
- Nhân viên tươi tỉnh nhiệt tình --> 9 điểm
- Đồ phụ tùng yêu cầu là có ngay --> 9 điểm

Sẵn đứng trong showroom thấy trưng bày 1 em PP EFI thấy cũng đẹp và bắt mắt với màu sơn đen mờ và một vài chỉ trang trí xanh dương, chỉ có cái ốp che ống pô thấy hơi thô vì quá an toàn vì che chắn dài tuốt luốt ra đằng sau, nếu ngắn lại 7 phân thì đẹp.

Hạng B2
3/10/11
100
1
18
HCM
hondasaigon.net

phanthaiphong nói:
Maycuoinam nói:
@ upcloselove
Đúng vậy. Đổ nhiều lần bác chỉ cần nhớ chính xác tổng số tiền hoặc tổng lít xăng là được.
đổ đầy bình để dễ dàng hơn trong việc xác định lượng xăng đã đi (chỉ cần nhìn đồng hồ cây xăng đổ mất bao nhiêu lít là ok)! còn ko thì phải tính toán phức tạp hơn! em nghĩ vậy!

Xe em đi được 32k km và đã tèo luôn ắc quy cũng như cục sạc! mất toi 1 củ! hix

Last edited by a moderator:
Hạng D
20/11/07
4.570
465
83
53

Xe em để cả tháng, dắt ra đề 1 phát là nổ liền. Hôm nào sung sức dắt em nó đi biển chụp hình khoe nhé. Haha,mua gần 3 năm mà chạy mới hơn 10 ngàn cây số à.