Tập Lái
15/9/14
1
0
1
33
Hanoi, Vietnam
em chào cả nhà, em muốn các anh chị tư vấn giúp: em đi xe like thing thoảng có bị phát tiếng nổ như pháo, em xin hỏi diễn đàn xe em như thế là bị làm sao? và cách khắc phục như thế nào ạ ? em xin cảm ơn !

Tập Lái
12/3/14
17
1
3
bi nồi theo cảm nhận mình xài thì của airblead 110 chạy phù hợp và tốc độ cao ngon hơn atila, còn bi nồi novo 125 thì mình chưa xài nên chưa biết, nếu thích thì bạn cứ thay chạy thử rồi cảm nhận, test ở tốc độ nhỏ và tốc độ cao, nếu không có vấn đề gì thì là ok, vì bi cũng không mắc lắm, chỉ khoảng 170k - 180k/bộ. ổ chứa bị mòn không ảnh hưởng gì nhiều đâu bạn.
hôm đem ra tiệm, tôi có hỏi bộ bi nồi, thợ đem ra bộ bi sao nhìn thấy nó lớn hơn bi củ của máy. nếu lớn hơn như vậy thay có được không bạn. thợ nói nó lớn như vậy chạy bốc lắm. đúng không? tôi không biết còn phân vân nên chưa dám thay. không biết đó là bi của thằng nào có màu trắng mà giá có 114 ngàn đồng thôi. bạn có biết không?

30/7/14
31
10
8
35
em chào cả nhà, em muốn các anh chị tư vấn giúp: em đi xe like thing thoảng có bị phát tiếng nổ như pháo, em xin hỏi diễn đàn xe em như thế là bị làm sao? và cách khắc phục như thế nào ạ ? em xin cảm ơn !
Bác để ý xem nó phát ra từ đâu? Bác mua xe lâu chưa? ngoài việc nổ ra nó còn có hiện tượng gì không? Bác nói rõ một chút thì anh em mới tư vấn cho bác được. Đây là lần đầu tiên em thấy tình trạng xe nổ như pháo :3danbanh:

Hạng B1
19/8/14
53
46
18
34
hôm đem ra tiệm, tôi có hỏi bộ bi nồi, thợ đem ra bộ bi sao nhìn thấy nó lớn hơn bi củ của máy. nếu lớn hơn như vậy thay có được không bạn. thợ nói nó lớn như vậy chạy bốc lắm. đúng không? tôi không biết còn phân vân nên chưa dám thay. không biết đó là bi của thằng nào có màu trắng mà giá có 114 ngàn đồng thôi. bạn có biết không?
vậy thì mình cũng không biết, vì phải chạy thử thì mới biết như thế nào, bốc lúc ga depa hay lúc chạy 80-90 km/h
bi thì loanh quoanh chỉ có của airblead, atila, nouvo, mà giá có 114 ngàn thì bạn hỏi bi của xe nào là biết liền, vì mình mới chỉ chạy thử bi atila và airblead 110 :)

Tập Lái
15/4/14
36
12
8
Dear punxinh, mình không có kinh nghiệm xử lý vấn đề này. Tuy nhiên, theo quan sát các xe chạy trên đường có hiện tượng này thì thấy tiếng nổ xảy ra ở ống pô, thường kèm nhiều khói đen, thậm chí có lửa. Theo mình thì vấn đề bắt nguồn từ quá trình cháy không triệt để trong động cơ, hỗn hợp xăng và không khí thừa đi ra ống pô, tại đây sẽ gặp các muội than đang cháy nên sẽ cháy tiếp, xả nhiều khói đen. Nếu hỗn hợp đó đạt tỉ lệ nổ thì nó sẽ phát nổ và bạn sẽ nghe tiếng như tiếng pháo. Thông thường jic lơ bị mòn hoặc bẩn nên xăng hút vào nhiều hơn bình thường, làm hao xăng và gây hiện tượng trên. Bạn nên kiểm tra và vệ sinh bộ chế hòa khí (carburateur)

Tập Lái
15/4/14
36
12
8
Từ hồi mình mua xe PP16 ( hơn 2 năm) chưa thay lọc nhớt bao giờ ko biết có sao ko? mình đi bảo dưỡng chỉ thấy họ nói thay dầu máy, dầu hộp số và miếng lọc gió:(
Lọc nhớt không phải thay nhé bác, nó là cái lưới kim loại, chỉ cần tháo ra vệ sinh thôi.
Kymco thiết kế hơi rườm rà, ốc xả nhớt và ốc chỗ lọc đều xả nhớt được, nhưng chỗ lọc thì xả không hết nhớt, nên nếu thợ lười, chỉ tháo ốc lọc thì sẽ còn khoảng 200ml nhớt cũ nằm lại trong máy, bác nên chú ý

Hạng B2
22/3/12
112
7
18
44
Bạn có thể cho mình cái hình của 2 con ốc được ko? Cám ơn bạn!

Hạng B2
22/3/12
112
7
18
44
Dear punxinh, mình không có kinh nghiệm xử lý vấn đề này. Tuy nhiên, theo quan sát các xe chạy trên đường có hiện tượng này thì thấy tiếng nổ xảy ra ở ống pô, thường kèm nhiều khói đen, thậm chí có lửa. Theo mình thì vấn đề bắt nguồn từ quá trình cháy không triệt để trong động cơ, hỗn hợp xăng và không khí thừa đi ra ống pô, tại đây sẽ gặp các muội than đang cháy nên sẽ cháy tiếp, xả nhiều khói đen. Nếu hỗn hợp đó đạt tỉ lệ nổ thì nó sẽ phát nổ và bạn sẽ nghe tiếng như tiếng pháo. Thông thường jic lơ bị mòn hoặc bẩn nên xăng hút vào nhiều hơn bình thường, làm hao xăng và gây hiện tượng trên. Bạn nên kiểm tra và vệ sinh bộ chế hòa khí (carburateur)
Có vẻ xe like nhiều lỗi vặt hơn PP16 nhỉ

Tập Lái
15/4/14
36
12
8
Bạn có thể cho mình cái hình của 2 con ốc được ko? Cám ơn bạn!
Mình không đi People nhưng chắc vị trí hai con ốc của PP cũng giống xe mình thôi. Ốc xả nhớt gần chân chống bên, chỉ là ốc 17 bình thường. Ốc lọc nhớt ở phía ống pô, phía dưới, cũng là ốc 17 nhưng có một cái vành khoảng 5cm, giống ốc nắp xu pap