Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
5/5/07
1.358
15.137
113
Cảm ơn các bác đã vào đây đọc và tư vấn giùm em.
Em các bác là dân tỉnh lẻ, đang định bon chen lên phố cho trẻ đi học tiếp cận cái văn minh. Vấn đề lớn nhất là cơm áo gạo tiền, lo quá mang lên đây nhờ các bác tư vấn.
Em năm nay 40 tuổi, bà xã 33. Bọn em ở vùng sâu vùng xa, đang kinh doanh máy vi tính và thiết bị ngoại vi. Làm ăn năm nay khó khăn quá nên di dân.
Hiện tại em đã chuẩn bị được một số thứ sau
- 1 mảnh đất ở đường Lâm Văn Bền-Q7 hẻm rộng 8m. Đất được 125m2 (Mất khoảng 50m lộ giới còn 75m)
- 1 Căn hộ chung cư ngay sát đó Quý 2 sang năm giao nhà (Căn hộ Mỹ Phú) đủ cho cả nhà ở
- Vốn làm ăn khoảng 700tr (Nếu bán nhà thì có thể thêm khoảng 4 tỷ)
- 1 vợ, 3 con, 1 mẹ già (Bọn nhóc một đứa lớp 6, một đứa lớp 3, một đứa đi trẻ)
Trăn trở mãi về vụ kiếm tiền học cho con, tiền chợ cho vợ. Em đang có mấy phương án sau:
- Ở chung cư, bán nhà ở quê dồn tiền xây khách sạn mini hoặc căn hộ cho thuê trên mảnh đất.
- Cho thuê chung cư, xây nhà 1 trệt 1 lầu bán hàng ăn (Bún chả Hà nội + Cafe) + ở
- Ở chung cư, xây nhà cấp 4 còn tiền mở hàng quần áo thời trang + Mỹ phẩm cho bà xã bán offline và online.
- Mua 1 chiếc xe chạy thuê, bà xã ở nhà trông con.
- Để bà xã ở SG trông con, sang Cambodia đầu tư nhà hàng (Em đã sang nghiên cứu thị trường và thấy khả thi, quan hệ với một số cán bộ địa phương bên đó khá tốt họ nhất trí giúp đỡ)
- Các phương án khác, các bác góp ý giúp em với.

Hạng D
24/10/10
3.410
13.629
113
Đang buồn ngủ quá, nhưng bài của bác viết thấy cầm lòng không đặng,em thử suy nghĩ xem sao ạ, bác cứ phản biện nhé.

1- Ở chung cư, bán nhà ở quê dồn tiền xây khách sạn mini hoặc căn hộ cho thuê trên mảnh đất.
Cái này em thấy không khả thi. Vì thứ 1 là miếng đất hơi bị nhỏ nên lên tầng nhiều, chi phí phát sinh lắm lắm. Thứ 2 là vị trí hơi bị xa khó tìm người thuê tử tế giá cao. Đầu tư cái này rất lâu thu hồi vốn, mạo hiểm nữa. Bỏ tiền tỉ thu bạc cắc, thà để tiền đó mua vàng còn nhẹ đầu hơn.

2- Cho thuê chung cư, xây nhà 1 trệt 1 lầu bán hàng ăn (Bún chả Hà nội + Cafe) + ở Cái này xin bác cho biết thêm thông tin về vợ và mọi người trong gia đình. Chứ em thấy 1 mình vợ bác chăm 3 đứa nhỏ + 1 mẹ già là đủ xoắn đầu luôn rồi, cõng thêm cái quán chắc ... F1 bị bỏ đói thường xuyên !! Nhưng nếu bà cả bác lanh lợi, giỏi quán xuyến việc nấu nướng dọn dẹp thì dần dần cũng ổn thôi khi thuê được nhân viên tin cậy. Em thích món Bún Chả, vote cho phương án này với điều kiện bà cả của bác đủ sức đảm đương việc nhà và việc kinh doanh, vì ra kinh doanh dịch vụ thì đàn ông dù khéo đến đâu cũng không tỉ mỉ chi tiết nổi hết tất cả, bà cả của bác vẫn phải xắn tay vào thôi. Mà chỗ hẻm 8m này tình hình dân cư đông không ? Nhắm mở hàng ăn có được khách không bác ?

3- Ở chung cư, xây nhà cấp 4 còn tiền mở hàng quần áo thời trang + Mỹ phẩm cho bà xã bán offline và online.
Cái vụ buôn bán này đòi hỏi kỹ năng bán hàng của bà cả bác. Có kiến thức về thời trang mỹ phẩm không. Có yêu thích không nữa. Thấy khỏe mà không khỏe đâu, muốn nghỉ ngơi cũng không dám đóng cửa hay tắt điện thoại vì sợ khách tìm không thấy. Mà kinh doanh nhỏ lẻ thấy vậy chứ cũng chôn vốn nhiều, lời chẳng bao nhiêu. Chưa kể quần áo thì nhanh lỗi mốt, mỹ phẩm thì sợ hết date, sợ bị hàng fake... mà 700tr tiền mặt xây cái nhà hết véo, còn bi nhiu để buôn bán đâu à ( em chưa tính vụ bán cái nhà dưới quê đi, theo em là không nên bán, cứ để đó làm của để dành cho bọn nhỏ. Cần tiền thì tính sau, giờ chưa bức thiết, chưa có lối đi cụ thể ... bán sau này mua lại không được đâu)

4- Mua 1 chiếc xe chạy thuê, bà xã ở nhà trông con.
Ôi trời, cái này cho em can luôn đi. Tiền lương tài xế sao đủ lo gia đình 6 miệng ăn đây ? Làm tài xế em ngại nhất là cái bệnh ... rảnh, sau này muốn làm cái gì khác đều ngại cày vì ngồi chơi quen rồi, cái này là thói quen rất tai hại cho người đang ở tuổi lao động, em thành thật chúc bác không sa vào phương án này vì bác còn đến 3 F1 để lo.

5 - Để bà xã ở SG trông con, sang Cambodia đầu tư nhà hàng (Em đã sang nghiên cứu thị trường và thấy khả thi, quan hệ với một số cán bộ địa phương bên đó khá tốt họ nhất trí giúp đỡ)
Cái này tạm thời em không dám có ý kiến. Nhưng em thấy mạo hiểm quá, vì người ta hứa chưa chắc người ta làm. Ngay cả người thân ruột thịt mà còn lời hứa đãi bôi, nên em rất sợ và không bao giờ trông mong lời hứa của ai hết.
Đất khách quê người, mình không ở đó lâu dài chưa biết tình hình thực tế thế nào. Nếu chọn phương án này, bác nên tham khảo thêm bác Tiktak2k ạ, hôm bữa em nghe bác ấy kể là set up một nhà hàng bên đó 8 tháng rồi vẫn còn đau đầu đó !! Hic.
Chọn phương án này thì em đề nghị bà cả bác cần phải đi làm ổn định chứ không ở nhà ôm con suông được, hoặc mở tiệm tạp hóa ở nhà. Vì lỡ có gì ... thì vẫn còn có nguồn tài chính duy trì gia đình.

6- Các phương án khác, các bác góp ý giúp em với.
Hôm nay em không nghĩ ra được gì hết, khất bác câu trả lời chắc sớm nhất cũng hết tuần này, hic hic. Em còn nợ bác đi xe ôm uống bia hơi mấy cục đá cả tuần nay chưa trả nữa ...

Last edited by a moderator:
Hạng B2
25/3/11
409
22
18
OFer đây mà :D Thấy bác hỏi lâu rồi mà vẫn chưa tìm ra solution ah ? Em thấy những người vào SG mở quán ăn HN đều rất đông khách đó. Cái này chỉ cần vợ bác khéo tay & có duyên bán hàng thì làm giàu cũng dc ấy chứ

Hạng D
5/5/07
1.358
15.137
113
Cảm ơn 2 bác. Bác Hanh.Pham em thấy góp ý bên thread Kinh doanh cái gì thời điểm hiện nay với vốn 70tr của bác binharch ý kiến rất hiểu biết mà chân tình.
1. Phương án 1: Nhà ở quê em có 2 cái, bán 1 cái vẫn để lại 1 cho bọn trẻ mai mốt về thăm quê. Quanh khu đó nhà cho thuê cũng được khoảng 1,5tr. Nếu xây được 10 phòng cho thuê cũng đủ chi phí gia đình. Ngoài ra dư khoảng 2-3 tỉ em tính tìm mua thêm 2 căn nhà nhỏ khoảng >1tỉ/ cái cho thuê được giá bán sau.
2. Em cũng đang thiên về phương án 2. Vì dân quanh đó cũng đông, với lại hy vọng chung cư bàn giao căn hộ xong thì dân về ở nữa. Nhà em thì bà nội còn khỏe, sáng ra có thể lo cho 3 đứa ăn sáng xong đi học. Bà xã em thì làm bún chả HN rất ngon.
3. Bà xã em có năng khiếu về thời trang, với lại em là dân IT có thể phụ cho việc xây dựng website và quảng cáo bán hàng online. Nhưng cái này có tể gặp nhiều khó khăn như bác nêu.
4. Em ghi nhận góp ý của Bác, đây là phương án dự phòng trong trường hợp khó khăn nhất.
5. Hôm trước em sang Cambodia nghiên cứu thị trường mấy lần thấy cũng khả quan, cùng một cậu em trước làm giám đốc Metfone bên đó, giờ nghỉ ra ngoài làm. Cậu ý đang triển khai dần bên đó rồi, nếu qua làm thì hùn thêm vốn cùng làm. Nhưng em lo bà xã ở nhà trông 3 đứa hơi mệt.
6. Bác góp ý thêm giúp em, lạ nước lạ cái em chưa hiểu nhiều về Sài Gòn. Nhờ các bác.

@bác scorp8x: Đi thì quyết đi rồi, chỉ là tìm phương kế sinh nhai. Chưa biết đường nhờ các bác tư vấn thêm. Em không mong làm giàu, mục đích là tồn tại và có điều kiện cho F1

Hạng B2
20/8/11
137
46
28
Tui xin góp vài ý mọn trong thời điểm này
Cái miếng đất ở hẻm Lâm Văn Bền: cho thuê, bét quà thì bỏ khoảng 150 chai làm phòng trọ, lấy tiền "kiếm cháo" qua ngày. Chung cư để ở. Nhà đất ở quê khoan bán vội khi chưa có kế hoạch kinh doanh nào khả thi. Muốn nhảy vô hàng ăn thì nên dũng cảm đi làm thuê đã, khẩu vị ăn của người SG nó "thiên biến vạn trạng" lắm. Cũng bún chả HN, nhưng mỗi khu vực (tính bằng phường) ở SG lại có kiểu chế biến khác nhau. Tui ăn ở Tân Bình 5 quán rồi tương đối đông, mỗi quán một kiểu. Có lần rảnh, khá "rách việc" một chủ quán ở khu Bàu Cát, chủ quán bảo chú Miền Tây mà "rành" bún chả nhể - hay đọc báo. Ở đây phải làm vậy, thịt nướng cháy thui - nước láng váng mỡ - mới bán được.

Hạng C
10/1/11
543
10
28
mình cảm thấy bác có quá nhiều thuận lợi, post lên hỏi ý kiến thì chắc cũng để tham khảo thôi. theo em bác nên làm gì mình yêu thích nhất. còn vốn và khả năng thì với người như bác em ko nghĩ đó là vấn đề lớn.
nếu em là bác em sẽ làm về bán hàng online. bác có kinh nghiệm về máy tính, bà cả lại có khiếu thời trang, vậy đã là dk cần. giờ chỉ phải tìm xem KD loại thời trang nào, cho đối tượng nào mà thôi.

Hạng F
20/1/10
5.849
7.280
113
www.viettranyen.com
Em cũng nghĩ như bác. Vợ chồng bác chủ ở "vùng sâu vùng xa" mà xây dựng được cơ đồ như vầy nghĩa là ko hề thiếu khiếu mần ăn, ở SG mà có một vài căn hộ, có đất, có nhà, lại có vài ba tỷ lận lưng cũng đã khá rồi, nhưng vẫn chưa chắc đủ trình để dám đưa ra lời khuyên cho bác chủ đâu, em chỉ mon men vài lời "múa rìu qua mắt thợ" cho vui thôi nha bác:D Bác chủ cứ yên tâm, với khả năng của hai vợ chồng bác thì cứ mạnh dạn "tiến về sài gòn, ta quét sạch..." mọi nghề thôi:D. Nếu là em thì cứ kiếm nhà cho thuê (thu nhập thụ động, ít mà chắc) rồi sẵn tài lẻ của bà xã mở quán ăn HN, cái này hơi vất vả nhưng lợi nhuận khá, vốn ko nhiều bác ạ. Bán mỹ phẩm và các loại thời trang online thì mênh mông và nhiều cạnh tranh lắm, nghề này em đã kinh qua nên có đôi lời như vậy. Khi bác chủ về tới SG rồi cần gì thì cứ ới tiếp cho anh em nha. Chúc vợ chồng bác mau an cư lạc nghiệp!
jqkadesign nói:
mình cảm thấy bác có quá nhiều thuận lợi, post lên hỏi ý kiến thì chắc cũng để tham khảo thôi. theo em bác nên làm gì mình yêu thích nhất. còn vốn và khả năng thì với người như bác em ko nghĩ đó là vấn đề lớn.
nếu em là bác em sẽ làm về bán hàng online. bác có kinh nghiệm về máy tính, bà cả lại có khiếu thời trang, vậy đã là dk cần. giờ chỉ phải tìm xem KD loại thời trang nào, cho đối tượng nào mà thôi.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
20/8/11
137
46
28
Tui thì thấy bác chủ đang rối như canh hẹ, yếu điểm nhất là đã 40t, yếu điểm hai là dân kinh doanh bên ngoài nhưng ở tỉnh lẻ đã quá lâu. Khối bác là "chủ" ở quê tiến về SG đau đầu như nhiều bác "chủ" ở SG vượt biển qua mẽo.
Các bác khuyên thì vui lòng thực tế như Mợ Hạnh, chứ cứ tâng tâng tội nghiệp bác chủ lắm.

• Like
Reactions: hiep luc
Hạng D
14/2/11
2.611
4.618
113
Em chỉ khuyên bác là làm gì cũng nên ở gần bọn F1, chứ đi làm ăn xa là không ổn lắm.
Ở SG thì làm gì cũng sống được hết bác ui.:D

Hạng B2
4/7/11
150
2
0
"2. Em cũng đang thiên về phương án 2. Vì dân quanh đó cũng đông, với lại hy vọng chung cư bàn giao căn hộ xong thì dân về ở nữa. Nhà em thì bà nội còn khỏe, sáng ra có thể lo cho 3 đứa ăn sáng xong đi học. Bà xã em thì làm bún chả HN rất ngon."

Nghe bác chủ nói thì e nghĩ e biết khu vực miếng đất nhà bác và cả cái căn hộ mới của bác. Theo em thì phương án này khả thi, vì cư dân trong khu vực này đông, gần trung tâm. Bác chủ nếu nấu nướng ngon và món HN vốn ít "đụng hàng" trong KV này, với lại nhà cũng là quán nên cũng ko thuê mướn gì cả, nên e tin bác chắc thắng. Ngoài ra, bác có thêm căn hộ cho thuê nữa thì quá ổn định rồi. Nếu bác bán thì hơi phí, vì khu vực này thì đất khá "lành".
Khi nào khai trương quán thì ới em nhé, em trước cũng ở gần khu này, và cũng hay qua lại. Chúc bác chủ luôn phát tài :)

Status
Không mở trả lời sau này.