Hạng B1
10/10/12
78
234
43
Vài hôm trước có đứa em bà con gần đến nhà em chơi, nó than muốn đi làm tài xế xe 30 chổ mà không nâng dấu lên D được do chiều cao chỉ có 1m55 trong khi tiêu chuẩn nó nói đòi 1m6. Nó có đến 2 trung tâm khám sức khỏe bỏ nhỏ với mấy em cân đo nhờ ghi vào phiếu cao 1m6 mà mấy em đó không chịu ? Giờ nó cũng 40 tuổi có 2 đứa con mà không việc cũng tội, em cũng không biết giúp như thế nào chỉ có cách lên đây hỏi thăm các bác có kinh nghiệm thi nâng dấu lên D gần đây xem có cách nào giúp đứa em lấy bằng hạng D.
Thật sự có xét chiều cao khi thi nâng dấu hạng D không các bác ? Vụ này mới đây hay đã có từ lâu rồi các bác ?
Bây giờ có khả năng nào lo chạy vụ bằng lái hạng D không ?
Nó định liều một phen là cứ làm sao qua ải cân đo chiều cao nộp hồ sơ thi cái đã rồi đến khi đi thi sẽ mang giày độn gót để vượt ải giám thị nhưng nó không biết là khi đi thi giám khảo có bắt cân đo lại tại chổ trước khi thi không ? chứ nếu bắt buộc cân đo lần nữa để kiểm tra thì chắc chắn nó sẽ bị từ chối cho thi.

Các bác có cao kiến gì không ? Mong được chia sẽ vài ý kiến. Cám ơn các bác.

Hạng C
14/8/14
688
554
93
35
sao em đi khám sức khoẻ lái xe + xin việc, toàn là bác sĩ hỏi cao bao nhiêu, nặng bao nhiêu rồi ghi vô thôi. em thấy có thể ăn gian trong "phạm vi" cho phép. thí dụ cao 1m55 có thể nói 1m6 cũng được, miễn là lúc đi khám mang đôi dép cao cao xíu.
nếu khám ở trung tâm ngoài ko được thì vô chỗ học nâng dấu hỏi thử khám chỗ nào thì được. hihi
Tuy nhiên, theo em nếu 1m55 ko đủ tiêu chuẩn an toàn để lái xe hạng D thì cũng không nên "cố gắng" làm gì. đừng vì cái lợi của bản thân mà bất chấp tất cả.

Hạng D
1/11/09
3.153
2.182
113
37
Bình Dương
Lái xe là 1 nghề đòi hỏi sức khỏe tốt.
Lái xe là 1 nghề mà một sơ suất gây thiệt hại to lớn về người và của.
Vì vậy, mới có quy chuẩn về sức khỏe khi cấp giấy phép lái xe. Em xin bác đừng vì mà cố gắng vượt rào bởi nếu đến một ngày..... thì có lẽ chỉ có thể nói "giá như hồi đó...."
Sức khỏe không đảm bảo cho dấu D thì thôi cứ chạy dấu B cho nó chắc, không lái xe khách, thì xe công ty, taxi.

Hạng D
11/6/14
2.410
12.033
113
Năm ngoái e thi bằng b2 thấy giám thị kêu 1 e ra kiểm tra chiều cao, xui cho e đó là chổ tập trung có dán gạch 25x40 tường, giám thị kêu đứng dựa vào vách thấy thấp hơn 4 viên gạch nên đình chỉ k cho thi thực hành

Hạng C
14/8/14
688
554
93
35
Năm ngoái e thi bằng b2 thấy giám thị kêu 1 e ra kiểm tra chiều cao, xui cho e đó là chổ tập trung có dán gạch 25x40 tường, giám thị kêu đứng dựa vào vách thấy thấp hơn 4 viên gạch nên đình chỉ k cho thi thực hành
người ta dán gạch là có chủ ý hết đó bác, :3dcuoi:

Hạng B2
10/8/06
244
57
28
33
google.com.vn
Lái xe là 1 nghề đòi hỏi sức khỏe tốt.
Lái xe là 1 nghề mà một sơ suất gây thiệt hại to lớn về người và của.
Vì vậy, mới có quy chuẩn về sức khỏe khi cấp giấy phép lái xe. Em xin bác đừng vì mà cố gắng vượt rào bởi nếu đến một ngày..... thì có lẽ chỉ có thể nói "giá như hồi đó...."
Sức khỏe không đảm bảo cho dấu D thì thôi cứ chạy dấu B cho nó chắc, không lái xe khách, thì xe công ty, taxi.

Chiều cao và sức khỏe có gì liên quan tới nhau?

Hạng C
24/10/12
536
160
43
Ủng hộ các công dân lùn, lé, tàn tật ... muốn làm nghề lương thiện. Bác chủ cứ kiếm dịch vụ lo là qua thôi. Khi có dấu D nhớ lái xe bằng cả trái tim. Thật ra lùn chả ảnh hưởng gì đến việc lái xe an toàn cả. Một số nước trên thế giới người tàn tật cụt cả 2 chân vẫn có thể lái xe như thường.
Chiều cao và sức khỏe có gì liên quan tới nhau?