Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.593
88.892
113
RE: Làm thế nào để phục hồi acquy!?

Trích đoạn: truongluun

Bác Tuấn cho em biết dịa chỉ mua xạc ắc qui được không? Hôm qua xe em hết ắc quy đưa đến cửa hàng Ắc quy Vĩnh Phú ở gần nhà xạc, không hỏi giá trước họ lấy em 100k, đau quá. Cảm ơn bác nhiều.
Bác cứ vào trong chợ Giời, tìm khu vực đồ điện, trong đó thì vô khối loại với giá từ 100 ngàn đến cả triệu đồng...

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.593
88.892
113

Trích đoạn: edc2121

Với tôi thì tôi vẫn quyết định mua bình ắc quy mới thôi...:D
Vấn đề là nghịch mà bác! Nếu không được thì vẫn mua bình mới, còn nếu được thì tội gì phải tốn tiền.

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Trích đoạn: hungC180

Các bác cho em hỏi cái bình xe em cứ bị mốc xanh mốc trắng bản cực âm (bình nước).Còn bản cực dương thì ok chả sao cả.
-Tại sao lại lệch thế các bác nhỉ?
-Em vệ sinh bằng nước nóng cái cực âm rồi,kết quả là 1-2 tuần sau lại vẫn mốc.Vậy làm ntn để triệt để hết mốc???
-Bình acquy nước thì bao lâu phải lôi ra xúc nạp lại hả các bác?
Bản cực nằm trong bình,chỉ đầu cực "thò" lên. Chắc bác nói đầu - cọc bình bị "mốc".Bác dùng giấy nhám chà chỗ tiếp xúc đi, bắt chặt lại rồi bôi mỡ máy kín hết bên ngoài ...Đảm bảo hết "mốc"..!

Hạng D
27/2/06
4.993
4.388
143
47
Puma Far East
www.puma.com

Trích đoạn: tuandq

Trích đoạn: edc2121

Với tôi thì tôi vẫn quyết định mua bình ắc quy mới thôi...:D
Vấn đề là nghịch mà bác! Nếu không được thì vẫn mua bình mới, còn nếu được thì tội gì phải tốn tiền.
Khi nó có vần đề thì tội gì chả nghịch
1. Sẽ khắc phục vấn đề
2. Có thêm kinh nghiệm
3. Nếu hư luôn=>có cái mới xài

• Like
Reactions: votranphu
Hạng D
15/9/04
1.722
209
63

Các bác cho em hỏi khi nạp lại có cần phải thay nước mới hay không? Hiện nay em đang nạp ở dòng nạp 30A Sau 2 giờ tụt xuống còn 10A có cần nâng lên nửa hay không hay để dòng nạp xuống từ từ, Acqui xe em chưa có vấn đề gì nhưng đọc bài nầy thấy hay quá nên em làm theo (acqui em sử dụng gần 3 năm rồi).Bộ sạc LIOA em mựợn của cơ quan Dòng MAX chỉ 30A em chơi hết luôn có ảnh hưởng gì cho Acqui không các bác?

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Bác chỉ nạp với dòng 1/10 đến tối đa 1/5 dung lượng bình thôi. Nạp dòng lớn quá, nước mau sôi,bình rất nóng,có nguy cơ cong,hỏng bản cực!Chưa kể ...nổ bình !!! Dòng xạc 30A là khi Accu của bác có dung lượng 150-300Ah! Cẩn thận nghe bác !!! (khi nạp bù không cần thay nước,nếu cạn thì châm thêm nước cất cho tới vạch Max).

Last edited by a moderator:
Hạng B2
24/7/07
166
1
18
53

Nhưng bác ơi ngày nay acquy khô thì không dùng cách này được,

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Trích đoạn: future6681

Nhưng bác ơi ngày nay acquy khô thì không dùng cách này được,
Ôi!...Bác không đọc từ đầu rồi, xem lại đi bác..!

Hạng D
15/9/04
1.722
209
63

Các bác ơi acqui em nạp xong tiêu luôn rồi. Đầu tiên em nạp dòng 30A độ 1 giờ, sau khi tham khảo ý kiến của bác Thiết biết mình sai em giảm dòng nạp xuống 10A (Acqui Của em 70A) Nạp tiếp 10 giờ nửa, sau đó em xã hết điện đo được còn 9,5v. Bắt đầu nạp lại dòng 7A trong 10 giờ chưa thấy nức sủi tăm có việc cần phải đi em lắp vào đề rất yếu nhưng nổ máy được, đi khoảng 70 km để xe qua đêm sáng nay đề nghe tạch tạch rồi tắt thở đo vẫn được 12v. Liệu trong thời gian 1 tiếng với dòng 30A có làm hỏng Acqui của em luôn không? Hiện em đang nạp lại thử 1 lần xem sao.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
22/6/07
343
0
0

Thừong khi phục hồi bình điện, người ta phải súc kĩ cho hết cặn đọng đáy bình, sau đó chế nước cất sạc 5~7h với dòng ~ 1/10 dung lượng bình, xả điện bằng bóng đèn ~ 45w...đèn mờ- ngưng xả để nguội nạp lại cho đầy.