Hạng F
2/4/10
7.393
33.522
113
Tình hình là tham khảo một số bài trong diễn đàn trong thời gian gần đây, có vẻ như xxx tăng cường bắt lỗi cán vạch liền tại một số tuyến đường hẹp, đường cong....rõ ràng khi vượt bị thổi đã đành nhưng rất nhiều trường hợp do đường hẹp phải né xe máy, xe đậu bên lề...nên việc hơi lấn ra và cán hoặc đè lên vạch liền là rất phổ biến. Nếu có quy định rõ ràng là kg cho phép thì đây đúng là mảnh đất vô cùng màu mỡ cho các xxx. Dầu cho các Bác có hiểu biết và tôn trọng luật thế nào nhưng do điều kiện đường xá như thế này, thì e nghĩ rằng tất cả các bác tài đều có thể rơi vào lỗi này hết. Các Bác cao nhân trong Os xin chỉ giáo ạ???

Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
hôm trước em hỏi rồi bị ném đá tơi tả bởi rất nhiều thành phần nói em mua bằng, bác ko nên hỏi nữa

Hạng D
21/4/12
3.481
49
48
35
tin_truc22 nói:
hôm trước em hỏi rồi bị ném đá tơi tả bởi rất nhiều thành phần nói em mua bằng, bác ko nên hỏi nữa
nhiều oser bị tốn bánh mì về vụ vạch liền này lắm

Hạng B2
3/10/11
397
73
28
Em nhớ cô giáo dạy luật có nói vạch liền thì không được đè lên. Tham khảo 171/2013, nếu cán và bị phát hiện thì bị phạt tiền từ 100K đến 200K vì "không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn... vạch kẻ đường". Mình phải cố đừng cán :)

Hạng C
1/3/13
973
809
93
TP Hồ Chí Minh
Đúng là có vạch liền thì kg đc đè rồi,thế nhưng như đường tỉnh lộ 10,thì bác vào nhà bên kia đường có mà vác xe lên đầu mà vào ah.kg thể hiểu nỗi gtcc nghĩ gì nữa.chưa nói nếu có 1 xe ô tô dừng bên vệ đường chẳng nhẽ các bác chờ xe đó hêt 15' xong cùng đi sao.

Hạng B2
2/12/13
305
538
93
Giang civic 2.0 nói:
Đúng là có vạch liền thì kg đc đè rồi,thế nhưng như đường tỉnh lộ 10,thì bác vào nhà bên kia đường có mà vác xe lên đầu mà vào ah.kg thể hiểu nỗi gtcc nghĩ gì nữa.chưa nói nếu có 1 xe ô tô dừng bên vệ đường chẳng nhẽ các bác chờ xe đó hêt 15' xong cùng đi sao.
vô lý thật, nhưng theo luật thì Bác phải đi đến ngã 3 hoặc 4 gần nhất để quay đầu xe lại

Hạng F
1/8/12
5.715
5.733
113
TP HCM
Bác nào chạy xe 4b trên đường Trần Quốc Toản đoạn đuong cong ngay khu nhà Thành Uỷ mà không cán vạch liền em xin bái làm sư phụ ạ? Đã vậy có thớt Bác nào nói xxx đứng ngay đó bắt 4b cán vạch liền xe 2b chạy khúc đó giờ cao điểm cũng phải cán.

Hạng B2
22/4/11
393
126
43
Ô tô 30 nói:
Giang civic 2.0 nói:
vô lý thật, nhưng theo luật thì Bác phải đi đến ngã 3 hoặc 4 gần nhất để quay đầu xe lại
Bác quay đầu lại là vào đướng cấm oto . Cái tỉnh lộ 10 chẵng biết mấy ông ko thấy vấn đề này phiền phức cho dân quá hay sao mà thiết kế GT như vậy nhỉ..

• Like
Reactions: thamnguyennguyen
Hạng B2
3/10/11
397
73
28
Em cũng chưa yên tâm lắm. Tra trong QCVN 41:2012/BGTVT thì có hai loại vạch liền.

* Vạch số 1.1. Phân chia 2 dòng phương tiện giao thông đi ngược chiều nhau, xe không được đè lên vạch.
* Vạch số 1.2. Xác định mép phần xe cơ giới với phần xe thô sơ, người đi bộ hoặc lề đường trên các trục đường, xe chạy được phép đè lên vạch khi cần thiết.
Lỗi cán vạch liền có được quy định rõ trong Bộ luật GTĐB?

Em nghỉ vạch mà các bác bàn tới là vạch số 1.1. Do đó mình không được đè vạch này.

Last edited by a moderator:
Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
ttqui2005 nói:
Bác nào chạy xe 4b trên đường Trần Quốc Toản đoạn đuong cong ngay khu nhà Thành Uỷ mà không cán vạch liền em xin bái làm sư phụ ạ? Đã vậy có thớt Bác nào nói xxx đứng ngay đó bắt 4b cán vạch liền xe 2b chạy khúc đó giờ cao điểm cũng phải cán.
Bác bái sư em đi ạ. Em chạy chiếc Datsun 1000 nhỏ xíu qua đó vô tư :))