Hạng D
30/1/07
3.022
54
113
47
Xà Ghềnh, Mobil: 0903187496
Em hỏi các bác chút, chả là nửa năm nay em k turn off cái laptop của em. Mỗi lần nghỉ, em chỉ gấp nó lại, khi làm việc lại mở ra, đỡ mất thời gian khởi động máy. Làm như vậy có ảnh hưởng gì đến phần mềm phần cứng k ạ?

Hạng D
19/1/04
2.089
11
0
44
RE: Lười turn off laptop, có sao k?

Thoải mái, e để 6 năm nay chẳng sao mới kú .

Hạng B2
24/10/06
423
1
0
www.narva.com.vn

Nếu đã lười thì bác đừng gập màn hình làm gì, nhanh đứt cáp lắm

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

nếu dùng windows thì nên khởi động máy mỗi ngày bác ạ

nhân tiện, các bác có nghe nói tới bài thuốc "xiên tam liên" hay ... "thần dược cứu nhân vật" chưa? rất nhiều lỗi windows đều ... tự hết khi khởi động lại máy

cái này thật đó

Hạng D
30/1/07
3.022
54
113
47
Xà Ghềnh, Mobil: 0903187496

Trích đoạn: NARVA

Nếu đã lười thì bác đừng gập màn hình làm gì, nhanh đứt cáp lắm

Lão này vui tính quá.
Nhưng mà k gập thì bụi bàn phím, mới lại k xách đi đâu đc.

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: Dawnglow

Em hỏi các bác chút, chả là nửa năm nay em k turn off cái laptop của em. Mỗi lần nghỉ, em chỉ gấp nó lại, khi làm việc lại mở ra, đỡ mất thời gian khởi động máy. Làm như vậy có ảnh hưởng gì đến phần mềm phần cứng k ạ?
cũng còn tùy thuộc vào việc bác chọn chế độ nào khi gập máy. Có 2 chế độ có thể lựa chọn là Standby và Hibernate. Nếu bác chọn Standby thì các trạng thái làm việc của OS sẽ được lưu vào RAM --> tốn pin. Còn nếu bác chọn Hibernate thì trạng thái làm việc của OS sẽ được lưu vào HDD --> không tốn pin nhưng làm giảm tuổi thọ của đĩa cứng. Và nói chung thì Standby sẽ có thời gian khôi phục nhanh hơn Hibernate.

Bác kiểm tra xem máy của bác đang set ở chế độ nào? (mặc định thì thường là Standby, ngoại trừ bác đã thay đổi)

Hạng D
11/5/04
1.183
17
38
47
Vietnam

Người ta khuyên nên ít khởi động máy tính, nhất là laptop. Nên để ở chế độ Hibernate khi máy không làm việc. Em thì khoảng 1 tuần hoặc dăm bữa nửa tháng mới khởi động lại một lần.

Hạng C
2/4/04
756
320
63

Trích đoạn: vndnguyen

cũng còn tùy thuộc vào việc bác chọn chế độ nào khi gập máy. Có 2 chế độ có thể lựa chọn là Standby và Hibernate. Nếu bác chọn Standby thì các trạng thái làm việc của OS sẽ được lưu vào RAM --> tốn pin. Còn nếu bác chọn Hibernate thì trạng thái làm việc của OS sẽ được lưu vào HDD --> không tốn pin nhưng làm giảm tuổi thọ của đĩa cứng. Và nói chung thì Standby sẽ có thời gian khôi phục nhanh hơn Hibernate.

Bác kiểm tra xem máy của bác đang set ở chế độ nào? (mặc định thì thường là Standby, ngoại trừ bác đã thay đổi)

Chế độ Hibernate hoạt động theo nguyên tắc: Windows sẽ lưu toàn bộ hiện trạng hoạt động của máy tính lên đĩa cứng và shutdown. Khi đó có thể rút dây cắm điện hoặc pin ra khỏi máy không hạn chế thời gian. Khi khởi động lại máy, Windows sẽ cập nhật lại toàn bộ dữ liệu đã lưu trước đó để máy tính trở lại trạng thái trước khi Hibernate. Vì vậy, chế độ Hibernate chẳng có ảnh hưởng gì đến tuổi thọ đĩa cứng cả, vì khi tắt máy hay khởi động máy ở bất cứ chế độ nào, Windows vẫn phải ghi dữ liệu vào hoặc đọc dữ liệu ra từ đĩa cứng.

Bất tiện khi ở chế độ Hibernate là: trước khi Hibernate, nếu máy tính có connect với một số thiết bị ngoại vi như camera, USB, ... nhưng quên tháo ra trước khi Hibernate, thì khi khởi động lại máy mà không có thiết bị này, nó sẽ báo lỗi và phải mất công một vài giây đễ làm thao tác cancel cho các câu hỏi của Windows.

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: cuopbien

Trích đoạn: vndnguyen

Chế độ Hibernate hoạt động theo nguyên tắc: Windows sẽ lưu toàn bộ hiện trạng hoạt động của máy tính lên đĩa cứng và shutdown. Khi đó có thể rút dây cắm điện hoặc pin ra khỏi máy không hạn chế thời gian. Khi khởi động lại máy, Windows sẽ cập nhật lại toàn bộ dữ liệu đã lưu trước đó để máy tính trở lại trạng thái trước khi Hibernate. Vì vậy, chế độ Hibernate chẳng có ảnh hưởng gì đến tuổi thọ đĩa cứng cả, vì khi tắt máy hay khởi động máy ở bất cứ chế độ nào, Windows vẫn phải ghi dữ liệu vào hoặc đọc dữ liệu ra từ đĩa cứng.

Bất tiện khi ở chế độ Hibernate là: trước khi Hibernate, nếu máy tính có connect với một số thiết bị ngoại vi như camera, USB, ... nhưng quên tháo ra trước khi Hibernate, thì khi khởi động lại máy mà không có thiết bị này, nó sẽ báo lỗi và phải mất công một vài giây đễ làm thao tác cancel cho các câu hỏi của Windows.
ý em là thế này: khi shutdown và khởi động bình thường thì tất nhiên Windows cũng có đọc/ghi đĩa cứng nhưng không đáng kể. Khi dùng Hibernate thì Windows sẽ đọc/ghi một lượng thông tin khổng lồ hơn lên đĩa cứng (cỡ vài GB đến trên chục GB, tùy theo hiện trạng của Windows) nên xét cho cùng thì cũng có làm giảm tuổi thọ của đĩa cứng, tuy nhiên không đáng kể. Cho nên nói như bác là "Hibernate chẳng có ảnh hưởng gì đến tuổi thọ đĩa cứng cả" cũng không có gì sai.

Điều đáng lưu ý ở đây là nếu bác Dawnglow để máy cả nửa năm mà không 1 lần restart thì tốc độ máy tính sẽ chậm đi thấy rõ. Thỉnh thoảng cũng nên restart cái cho nó đường thông hè thoáng bác ạ

Last edited by a moderator: