Hạng B2
24/4/08
270
52
28
Đà Nẵng

Tâm lý mua xe của người VN : "ăn chắc mặc bền" đúng nếu cách đây 10 năm còn bây giờ thì chỉ "ăn chắc" thôi còn "mặc bền" thì không cần nữa
Một chiếc xe nhập Nhật nguyên con,giá rẻ hơn xe ráp trong nước nhưng lại bảo là đắt ?

Công nghệ nội địa của VN cao hơn của Nhật ?
Bản thân những người mua xe hiện nay luôn là người chỉ mua theo số đông,cảm tính hay nghe nói chứ thực ra thì còn chưa biết gì về chiếc xe mình sắp mua sẽ phục vụ nhu cầu của mình như thế nào ?
- Nếu nói về độ bền và nồi đồng cối đá thì Su đang là top 1 của VN chứ không phải Toy
- Nếu nói về độ giữ giá thì Su không phải là xe rớt giá mà là xe khó bán
- Phụ tùng Su bây giờ rất dễ mua không còn như thập niên 90 hay đầu những năm 2000
- Người đã sử dụng Su thì rất gắn bó với xe vì độ bền,lành và tính thực dụng rất cao đúng chất người Nhật,phục vụ tối đa những nhu cầu của người sử dụng nên khó để ly dị cô vợ họ Su.

*Nhưng một lý do chính mà ít ai biết là được mấy người VN có khả năng hiểu tính năng ổn định của chiếc xe khi đi trên đường,nhất là sử dụng xe để Offroad ?Và họ hoàn toàn chưa biết đến khả năng offroad tuyệt vời của dòng Grand Vitara.Thứ mà dân chơi xe nước ngoài rất thích thú vào dịp cuối tuần hay những chuyến đi núi dài ngày.
Ví dụ minh họa của thể ở clip trên youtube :

[tube]http://youtu.be/Ecdlu0QXYkg[/tube]
http://www.youtube.com/watch?v=Ecdlu0QXYkg
[youtube]http://youtu.be/Ecdlu0QXYkg[/youtube]

Last edited by a moderator:
Hạng C
16/7/13
967
1.130
93
tại người VN thôi bác bên Nhật em thấy người ta toàn Su với Nissan chả thấy ông toyota ở đâu hết. VN mấy bác nghĩ đến đầu tiên sedan là camry SUV thì Fortuner MPV thì Innova nghĩ cũng thiệt mắc cười, biết sao được vì tiền là của họ mà.

21/9/11
1.663
31.409
113
Mặc dù mê độ bền và độ lành của Su nhưng em thấy thiết kế xe này cũ quá tương tự, thậm chí còn nhỏ hơn Escape, nói chung là không đẹp, bỏ ra gần tỷ bạc rước em này về thì phải là người mê lắm gần như Crazy Love.

Nếu giá tầm 6-700 em cho là hợp lý hơn.

• Like
Reactions: abumap and vothang
Hạng F
14/9/04
9.900
27.091
113
Q3
dân vn nghe su ( đầu zé ) nghĩ ngay tới 2b - e lên CHoa coi con này xong bỏ ý định luôn , gần tỷ

Vitara còn đỡ, mấy e Su 199x như Lebano ....VN hiếm quá nên xe nát bét kg có đồ thay tòan chế tùm lum

• Like
Reactions: abumap
Hạng B2
10/8/11
261
136
43
Quận 7
Tại người Việt Nam mình cứ theo bày đàn.Không bao giờ làm chủ những quyết định của mình khi đi mua xe theo sở thích của mình.Toàn là thấy người ta có cái gì à ùa theo.Trước tết em có bán cho Bác ơ Quận 7,trước khi rước Suzuki Grand Vitara,Bác chạy Camry 3.5,Sau khi xem tại triễn lãm Motoshow là Bác đổi luôn.Xe đẹp thế này mà đi mua Ford Escape,Bác nói( tòan là hùa theo),xe nhập khẩu nguyên chiếc mà của Nhật thế này ko đi mua.

Hạng B2
24/4/08
270
52
28
Đà Nẵng
American Standard nói:
Mặc dù mê độ bền và độ lành của Su nhưng em thấy thiết kế xe này cũ quá tương tự, thậm chí còn nhỏ hơn Escape, nói chung là không đẹp, bỏ ra gần tỷ bạc rước em này về thì phải là người mê lắm gần như Crazy Love.

Nếu giá tầm 6-700 em cho là hợp lý hơn.
Nếu mà giá đó thì bác có mua nổi Escape hay Tucson không ? Bác thử nói xe nào SUV dưới 1 tỷ mà nhập Nhật nguyên con chạy ngon,bền hơn Grand Vitara thì chỉ giúp em với.Mấy cái Options có thể gắn thêm thì đừng có so sánh tốn thời gian bác nhé
Giá Grand Vitara bên kia cao hơn Escape bản cũ mà bác bảo nhập nguyên con về đây bán giá thấp hơn Escape LD bản cũ thì bán kiểu gì ?

corolla95 nói:
dân vn nghe su ( đầu zé ) nghĩ ngay tới 2b - e lên CHoa coi con này xong bỏ ý định luôn , gần tỷ

Vitara còn đỡ, mấy e Su 199x như Lebano ....VN hiếm quá nên xe nát bét kg có đồ thay tòan chế tùm lum

Vâng tư tưởng của bác e đã rõ là theo định kiến cách đây 10 năm :)

Hạng F
14/9/04
9.900
27.091
113
Q3
Nhập Nhật là cái quái gì nhỉ, nó là xe Nhật sao lại gọi là Nhập Nhật ??????

• Like
Reactions: abumap
Hạng B2
24/4/08
270
52
28
Đà Nẵng
corolla95 nói:
Nhập Nhật là cái quái gì nhỉ, nó là xe Nhật sao lại gọi là Nhập Nhật ??????
Chào bác,nhập Nhật ở đây là xe được nhập khẩu nguyên chiếc từ Nhật về VN.Xe đã hoàn thiện 100% do kỹ sư Nhật lắp ráp theo tiêu chuẩn Nhật,linh kiện Nhật.Còn nếu xe nhập rời linh kiện và kết hợp nội địa hóa với tay nghề thợ VN ráp thì gọi là xe liên doanh chứ không phải xe nhập nguyên con nữa.Tất nhiên thương hiệu Su xuất sứ từ Nhật.
Bác vui lòng search google thuật ngữ phân biệt 2 dòng xe này CKD và CBU giúp em.Em cảm ơn