Hạng B1
26/11/07
92
0
0
MONG CÁC BÁC GIÚP EM VỚI!Ổ C CUẢ EM BÂY GIỜ CHỈ CÒN FREE 2Gb,EM ĐÃ TẮT CHỨC NĂNG AUTO UPDATE THÌ THẤY KO BỊ MẤT DUNG LƯỢNG NỮA,NHƯNG LÀM CÁCH NÀO ĐỂ LẤY LẠI DUNG LƯỢNG Ổ C BÂY GIỜ.TRƯỚC ĐÂY EM ĐỂ Ổ C 30GB,CÀI WIN7 VÀ CÁC SOFEWARE CŨNG CHỈ MẤT 10GB.RẤT MONG CÁC BÁC GIÚP.XIN CẢM ƠN CÁC BÁC!!!!!!!!

Hạng D
18/3/11
1.068
96
48
Sài Gòn HCM
Các Bác cứ bình tĩnh, em và các Bác cùng làm theo cách sau nào:
Nguyên nhân: Trường hợp bị như vầy các Bác xem "Capacity" có phải là còn đúng dung lượng khi mình chia đĩa hay ko? Nếu còn đúng mà freesize còn ít quá thì nguyên nhân có thể là bị virus làm tăng dung lượng ổ đĩa rồi, trường hợp này em thường gặp là do thằng Symantec nó update nên sinh file tạm tùm lum!
Giải pháp: Dùng phần mềm TreeSize xem dung lượng bị chiếm chỗ nào nhiều nhất, sau đó xóa nó (xóa ngay trên phần mềm cũng được)
Download phần mềm:
Mã:
http://www.mediafire.com/?7eerw5t8hghjaou
Sử dụng: Phần mềm sử dụng rất đơn giản, tốt nhất là các Bác chạy ở môi trường "Safe Mode" (hoặc Win XP mini trên đĩa Hiren's Boot càng tốt). Giải nén -> Mở phần mềm -> File -> Select Directory -> Chọn ổ C hoặc ổ đĩa nào các Bác cần xem dung lượng. Đến đây các Bác nhớ xem kỹ là dung lượng nó là GB hay MB để ko bị nhầm nhé!
Còn chỗ nào chưa rõ các Bác comment lại nhé!

Last edited by a moderator:
Hạng B1
26/11/07
92
0
0
EM ĐANG LÀM THEO CÁCH CỦaBÁC,NÓ HIỆN RA NHỮNG LỖI NÀY

Hạng B1
26/11/07
92
0
0
MONG BÁC HƯỚNG DẪN TIẾP CHO EM!!!!!!!!!!!

Hạng D
18/3/11
1.068
96
48
Sài Gòn HCM
Lỗi trên là do lúc chương trình nó truy xuất đến các folder tập tin trong máy mà các tập tin nó đang chạy nên ko cho truy xuất đó mà!
Lỗi này Bác giải quyết như sau:
Bác chịu khó khi nó hiện cái thông báo đó lên thì nhấn nút ESC cho nó bỏ qua lỗi đó và cứ như vậy cho đến khi nó ko còn hiện nữa rồi ta làm bước tiếp theo.
Em nhìn sơ là thấy cái folder "User" của Bác là trên 15Gb rồi nè, cái folder "Windows" thì trên 11GB. Cộng 2 em nó lại là >26GB rồi, cộng mấy cái linh tinh khác ~28GB ==> Free ~2GB là đúng rồi.
Vấn đề bây giờ nằm ở chỗ folder "User" ko cách nào mà hơn 15GB được, do vậy Bác bung dấu cộng đằng trước folder "User" rồi bung ra từ từ nữa coi thằng nào đang chứa dung lượng lớn nhất. Rồi xóa nó. Còn nếu Bác ko biết xóa thằng nào thì cứ bung hết rồi chụp cái hình post lên cho em, em chỉ thằng có thể xóa được mà ko ảnh hưởng đến Win của Bác cho hén!
Thân chào Bác! Chúc Bác thành công.

Hạng B2
16/5/09
374
7
18
49
Việc này rất phổ biến đối với win7 hay vista. Mỗi lần shut down hay restart máy thì window tự nó lưu lại các thiết lập tạm, tự lưu lại casch system cho nên par C sẽ tự đầy theo năm tháng. Mặc định của windows sẽ để par C trống là 2Gb hay 3Gb, nếu đến ngưỡng này thì window sẽ bắt đầu xóa những files tạm đã lưu khá lâu, dẫn đến máy khởi động rất chậm ---> tưởng máy hư.
Giải pháp:
1> tắt chức năng system restor đối với partitiont C.
2> download soft Accleaner để dọn dẹp par C.
3> Với các soft download thì nên thiết lập lại đường dẫn các files được download về par D. Vì không chỉnh đường dẫn thì tất cả các files down về đều được save ở C:\Documents\My downloads. Đây cũng là lý do làm par C nhanh chóng đầy.
Máy em cũng xài win7, par C em để 30Gb mới kiểm tra thì nó vẫn còn trống 15Gb. Win7 này em đã cài gần 2 năm rồi đấy.
Chú ý: Các bác không nên đụng đến folder programData.

USS confirmed
Hạng C
28/7/10
840
4
18
44
Sài Gòn
Bình tỉnh có gì đâu, do chứa nhiều thì mất nhiều dung lượng thôi

Hạng D
13/8/10
1.776
121
63
FFC
Conco nói:
Việc này rất phổ biến đối với win7 hay vista. Mỗi lần shut down hay restart máy thì window tự nó lưu lại các thiết lập tạm, tự lưu lại casch system cho nên par C sẽ tự đầy theo năm tháng. Mặc định của windows sẽ để par C trống là 2Gb hay 3Gb, nếu đến ngưỡng này thì window sẽ bắt đầu xóa những files tạm đã lưu khá lâu, dẫn đến máy khởi động rất chậm ---> tưởng máy hư.
Giải pháp:
1> tắt chức năng system restor đối với partitiont C.
2> download soft Accleaner để dọn dẹp par C.
3> Với các soft download thì nên thiết lập lại đường dẫn các files được download về par D. Vì không chỉnh đường dẫn thì tất cả các files down về đều được save ở C:\Documents\My downloads. Đây cũng là lý do làm par C nhanh chóng đầy.
Máy em cũng xài win7, par C em để 30Gb mới kiểm tra thì nó vẫn còn trống 15Gb. Win7 này em đã cài gần 2 năm rồi đấy.
Chú ý: Các bác không nên đụng đến folder programData.
Bác này trả lời quá chuẩn.
Em đọc cái tai tồ cũng tưỡng bác nghịch gì resize cái ổ C
Cũng lưu ý các bác là không phải bạ đâu xóa đó được đâu. Có file tạm sinh ra nhưng cũng có rất nhiều file là file hệ thống để chạy một chương trình hay chạy hệ điều hành. Nếu xóa lầm thì chương trình hoặc hệ điều hành nhẹ thì trục trặc và bị lỗi nặng thì không chạy được. Nếu muốn dọn dẹp rác thì tốt nhât nên tìm các phần mềm chuyên dọn dẹp để sữ dụng