Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Máy lạnh ô tô.

HMG
Hạng D
14/8/12
2.198
525
83
TP.HCM
Máy lạnh xe em tuần trước đi Đà Lạt, không biết tại sao nó chập chờn lúc lạnh lúc không. Khổ nhất là gặp mưa nó không lạnh làm kính đọng nước chả nhìn thấy đường em phải tấp lề, khổ nỗi là không thể hạ kính mà ngồi trong xe như tra tấn. Nhưng dừng xe để máy nổ một lúc thì nó lại lạnh bình thường, đi được vài km nó lai chỉ có gió mà không lạnh, lại phải tấp lề.
Hôm sau về thì máy lạnh lại hoạt động bình thường, vẫn để thế em làm chuyến Đồng Xoài thì máy lạnh vẫn hoạt động tốt.
Em đã hỏi thì thợ bảo có khả năng cảm biến máy lạnh bị chập chờn, để chính xác em đăng lên xin hỏi các bác là máy lạnh xe em nó bị vấn để ỏe chỗ nào vậy?
Quạt gió vẫn hoạt động bình thường, hôm máy lạnh không hoạt động em để xe nguội hẳn rồi đề nổ, không bật máy lạnh thì 2 quạt không quay, bật máy lạnh thì 2 quạt cùng quay. Máy lạnh em mới vệ sinh được khoảng 5 tháng. Xe em mazda626-2001

Hạng D
3/9/08
4.594
46.885
113
Bác đã có thay block hay giàn lạnh mới lần nào trc đây chưa?
Bệnh này cũng có 1 trường hợp e gặp y như bác nói là do bị đóng đá giàn lạnh nên mất trao đổi nhiệt mà chỉ ra gió thôi. Giải pháp tạm thời là tắt AC thay cho role tự ngắt và mở gió max speed để giàn lạnh kg bị đóng đá.
- Đem xe tới cho thợ chuyên điện lạnh kiểm tra lại rơ le và giàn lạnh.
Mở AC thì quạt phải chạy để giải nhiệt dàn nóng máy lạnh. Tắt AC thì quạt sẽ tắt nhưng nếu động cơ nóng lên tới 1 nhiệt độ nhất định (90 độ chẳng hạn) thì quạt sẽ quay để giải nhiệt cho cái két nước bác ạ.

Chỉnh sửa cuối:
HMG
Hạng D
14/8/12
2.198
525
83
TP.HCM
Bác đã có thay block hay giàn lạnh mới lần nào trc đây chưa?
Bệnh này cũng có 1 trường hợp e gặp y như bác nói là do bị đóng đá giàn lạnh nên mất trao đổi nhiệt mà chỉ ra gió thôi. Giải pháp tạm thời là tắt AC thay cho role tự ngắt và mở gió max speed để giàn lạnh kg bị đóng đá.
- Đem xe tới cho thợ chuyên điện lạnh kiểm tra lại rơ le và giàn lạnh.
Mở AC thì quạt phải chạy để giải nhiệt dàn nóng máy lạnh. Tắt AC thì quạt sẽ tắt nhưng nếu động cơ nóng lên tới 1 nhiệt độ nhất định (90 độ chẳng hạn) thì quạt sẽ quay để giải nhiệt cho cái két nước bác ạ.
Cám ơn bác! Em tắt máy 3 tiếng cho máy xe nguội hẳn thì đá đông chắc cũng tan hết mà máy lạnh cũng chỉ có gió mà không mát, với lại đang đi tự nhiên mất lạnh đột ngột, nổ máy chờ một lục thì lại lạnh, mà nó chỉ bị đúng hôm mưa đó, từ hôm đó đến nay (đã đi thêm 300km nữa) nó lại hoạt động bình thường.
Xe em giàn lạnh vẫn còn zin ợ

Hạng B2
2/5/07
445
102
43
52
Saigon
Nhiều khi do chuột cắn dây điện của puli block lạnh nên nó bị chập chờn.

Tập Lái
25/12/06
3
3
3
Co the bi chap chon phan dien dieu khien may lanh bac a . Kiem tra cac moi noi day dien .chan cam cau chi , relay a/c

Hạng B1
21/10/14
80
68
18
Xe bạn em Cerato điều hòa auto cũng có lần bị y như bác, đưa vào hãng thì bị lỗi cảm biến, thay cái gì không biết mà mất gần 4tr. Em nghĩ hóa ra điều hòa chỉnh tay mà lại lành.

• Like
Reactions: thang455411
Hạng F
16/11/11
5.407
531
113
Cần Thơ, Vĩnh Long, Đồng Tháp
Xe bạn em Cerato điều hòa auto cũng có lần bị y như bác, đưa vào hãng thì bị lỗi cảm biến, thay cái gì không biết mà mất gần 4tr. Em nghĩ hóa ra điều hòa chỉnh tay mà lại lành.
Hiện đại quá thì hại điện, gần đây em lại nhận thấy cái bất tiện của xe có nhiều chi tiết hiện đại và xe nhập.

• Like
Reactions: kiaduoicut123
Hạng B2
14/10/14
341
56
28
69
quy luật mà ! trong cái sướng sẽ có cái khổ và ngược lại

Hạng B2
17/4/12
147
112
43
Có thể xe bác bơm dư gaz lạnh, lúc đầu máy lạnh hoạt động bt, sau đó bị đông nên mất lạnh, bác ra thợ lạnh xả bớt gaz ra là ngon lành lại liền, xe em bị trường hợp này rồi, bây giờ ok lắm, chúc bác vui!

Hạng F
16/11/11
5.407
531
113
Cần Thơ, Vĩnh Long, Đồng Tháp
Có thể xe bác bơm dư gaz lạnh, lúc đầu máy lạnh hoạt động bt, sau đó bị đông nên mất lạnh, bác ra thợ lạnh xả bớt gaz ra là ngon lành lại liền, xe em bị trường hợp này rồi, bây giờ ok lắm, chúc bác vui!
Thêm 1 kinh nghiệm, hoá ra cái gì dư cũng không tốt. Hôm trước thèng bạn nó đi thay nhớt, châm sao mà lút cái Max 1 khúc, về xe chạy ì và hao xăng khiếp, phải chạy ra xả nhớt bớt.