Hạng D
17/8/14
1.920
2.229
113
Em xin mở thớt thảo luận về câu "cấm xe nhỏ thì cấm luôn xe lớn", câu này đúng hay không, nếu đúng thì được quy định ở đâu?

Một ví dụ: Biển 103a quy định rất rõ việc biển này cấm tất cả các loại xe cơ giới trừ mô tô hai bánh, xe gắn máy và các loại xe ưu tiên.
Mời các bác thảo luận về "cấm xe nhỏ thì cấm luôn xe lớn"

Nhưng trong trường hợp sau thì sao? Có cấm tất cả các loại xe như biển 103a không?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
8/7/14
928
1.295
93
Em xin mở thớt thảo luận về câu "cấm xe nhỏ thì cấm luôn xe lớn", câu này đúng hay không, nếu đúng thì được quy định ở đâu?

Một ví dụ: Biển 103a quy định rất rõ việc biển này cấm tất cả các loại xe cơ giới trừ mô tô hai bánh, xe gắn máy và các loại xe ưu tiên.
View attachment 173754
View attachment 173755

Nhưng trong trường hợp sau thì sao? Có cấm tất cả các loại xe như biển 103a không?
View attachment 173757

Theo em khái niệm "xe nhỏ", "xe lớn" trong trường hợp này là để chỉ trong cùng một loại xe ví dụ 16 chỗ thì lớn hơn 7 chỗ nên biển 103a ko áp dụng cho xe máy và xe đạp.

Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Chắc không vì biển phụ 505 chỉ hiệu lực đối với riêng loại xe đó thôi.
Số hiệu biển báo: 505
Tên biển báo: Loại xe.
Chi tiết:
Biển được đặt bên dưới các biển báo cấm và biển hiệu lệnh hay biển chỉ dẫn để chỉ loại xe chịu hiệu lực của biển báo cấm, biển hiệu lệnh hay biển chỉ dẫn đối với riêng loại xe đó.

Hạng D
17/8/14
1.920
2.229
113
Theo em khái niệm "xe nhỏ", "xe lớn" trong trường hợp này là để chỉ trong cùng một loại xe ví dụ 16 chỗ thì lớn hơn 7 chỗ nên biển 103a ko áp dụng cho xe máy và xe đạp.
Vậy biển này thì sao bác, em không kể xe 2B

Hạng D
17/8/14
1.920
2.229
113
Biển này thì tất cả xe 4b (bao gồm cả xe khách, xe tải) đều bị cấm rồi.
Em muốn biết điều này được quy định ở đâu đó bác, cứ nghe "cấm xe nhỏ thì cấm luôn xe lớn" mà em không biết quy định ở đâu.

• Like
Reactions: Văn Minh
Hạng C
8/7/14
928
1.295
93
Em muốn biết điều này được quy định ở đâu đó bác, cứ nghe "cấm xe nhỏ thì cấm luôn xe lớn" mà em không biết quy định ở đâu.

Luật ko có ghi cụ thể như thế nhưng nếu bác đọc QCVN 41 phần biển báo cấm thì sẽ thấy lập luận như vậy là đúng.

• Like
Reactions: bc1
Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113

View attachment 173754
View attachment 173755

View attachment 173757
Nếu đúng câu chữ như bác nêu thì phần "cấm xe nhỏ thì cấm luôn xe lớn" là không đúng --> bác chỉ yêu cầu giải thích khi trả lời là đúng còn khi trả lời là sai thì không cần giải thích --> em xin không giải thích.
Đùa chút thôi, em có ý kiến về nghĩa câu hỏi của bác :
- Trong luật và các văn bản pháp luật không có ghi nội dung trên, trong các văn bản pháp luật về GT không có khái niệm, định nghĩa về xe nhỏ, xe lớn --> không xác định được đối tượng tham gia GT nên không thể trả lời câu hỏi của bác.
- Về ví dụ của bác : biển báo 123a nếu không kết với biển phụ (505a) thì có đối tượng bị điều chỉnh nhiều hơn biển 103a : cấm tất cả các phương tiện tham gia GT gồm cả cơ giới và không cơ giới --> khi có biển phụ thì đối tượng bị điều chỉnh theo biển phụ ==> phải xem nội dung hiệu lệnh của biển báo cấm đó.
+ Với biển ôtô thì có cấm tất cả các loại xe ôtô không ? --> cái này luật có quy định theo QC 41 rồi --> dựa theo câu chữ trong nội dung hiệu lệnh của biển báo --> áp dụng cho loại phương tiện theo tên gọi --> tất cả những loại ôtô : con, tải, khách, .. thì bị điều chỉnh theo biển báo này chứ không phải chỉ áp dụng đối với ôtô con --> nếu biển báo cấm ôtô không ghi rõ loại ôtô nào bị điều chỉnh thì tất cả phương tiện GT cơ giới được gọi là ôtô sẽ bị điều chỉnh theo nội dung hiệu lệnh biển báo.
+ Với biển 3 bánh --> tương tư như biển ôtô thôi --> áp dụng cho tên gọi loại phương tiện GT --> được quy định tại mục b,c của biển 111b,c,d (QC41).