Hạng B2
2/10/11
263
64
28
Re:Tập II, Hoàn thiện 1 em NIVA thiện chiến số 1 VN

Anh Tùng Quân cập cốp sau của Anh về rồi nhé. Anh qua Vỹ Trường lấy nhé.

Hạng D
20/6/08
1.921
408
83
42

Hộp số Niva loại 5 số rất nổi tiếng trong giới chơi xe Lada trên thế giới. Chính nó góp phần lớn vào danh sách các câu chuyện hài về Lada. Em có ông bạn người Úc khi nhìn thấy xe em thì nói hồi ở bển thì ổng ấn tượng nhất về Niva là hàng dài xe Niva 1.7 mới nằm dài trong gara của đại lý chờ bảo hành để thay hộp số. Hộp số 5 số của Niva được đánh giá là dễ hư hỏng hơn rất nhiều so với phiên bản 4 số mà nó cố thay thế. Lý do đơn giản là nó không được thiết kế nghiêm túc từ đầu mà chỉ đơn giản là sự cố gắng chắp nối thêm 1 tầng bánh răng trên hộp số 4 số cũ. Bằng chứng là tầng bánh răng số 5 lắp thêm nằm cao hơn mức tối đa của dầu bôi trơn nên được bôi trơn rất tệ hại.

Mãi sau này khi user manual của Niva 1.7i có thêm dòng khuyến cáo các chủ xe CHỈ VÀO SỐ 5 KHI TỐC ĐỘ TRÊN 90 KMH thì tình trạng vỡ hộp số này mới giảm bớt.

Những người chơi Niva trên thế giới phần lớn đều cố kiếm một hộp số Niva 4 số kiểu cũ để thay thế. Ở những nước mà VAZ từng có mặt như Anh, Canada và Úc thì giá hộp số 4 số cao hơn nhiều hộp số 5 số và rất khó kiếm. Những người không thể mua được hộp số 4 số thì truyền tai nhau cách bảo dưỡng đặc biệt với hộp số 5 số của mình. Một trong những cách đó là thay dầu hộp số thường xuyên hơn, đổ dầu GL-4 loại cao cấp nhất có thể kiếm được và đổ dư thêm 500ml dầu hộp số so với mức tràn vỏ hộp số (đổ qua lỗ của cần số).

Bác lephuong có thể tham khảo thêm cách đổ dư dầu bôi trơn cho hộp số 5 số ở đây: http://www.ladaniva.co.uk/baxter/resources/GearboxTopUp.htm

Các trục trặc phổ biến nhất với hộp số 5 số thì có ở đây (cái này là tổng kết kinh nghiệm xương máu của một bác đã từng sửa tới 10 cái hộp số 5 số bị vỡ) http://www.ladaniva.co.uk/baxter/resources/gearbox/5th_gear_problems.doc

Chúc bác mát ga trên đường cao tốc với số 5 nha.

Last edited by a moderator:
sjw
Chi Hội Phó FFC
4/8/10
2.802
604
113

Đôi lúc đi xe Niva trên đường trường thấy số 4 cũng còn dư máy ước phải chi có thêm số 5, nhưng thực tế khi đi đường dốc xe Niva rất yếu và phải cần trớn còn nếu không phải về số thấp. Xe mình dù dùng cầu chậm 10:43 cũng vẫn cảm thấy vậy. Niva ngà chỉ chạy đường rừng thôi nên có ra đường nhựa cũng chẳng dám hơn 100km. :D:D:D

Hạng B2
2/10/11
263
64
28

Cám ơn sự đóng góp của Bác Mig và SJW, hiện nay em vẫn còn 2 hộp số nửa, 1 là zin theo xe, 2 là cái giống của Bác Mig đang sử dụng, cái thứ 3 là hộp 5 số này, em cũng tham khảo nhiều trên trang ladaniva.uk đúng như lời Bác Mig nói, như vì xe của em chỉ đi uống cafe không chơi offroad nên em nghi cũng không sao đâu. (Thằng bạn người Úc của em chơi NIVA off nói như vây). Để em thử làm chuộc bạch xem như thế nào he he

Hạng C
17/2/11
790
8
18
47

và khả năng bác lephuong là chuột bạch duy nhất, có đâu mà thêm nữa :)

Hạng D
20/6/08
1.921
408
83
42

Thực ra gọi là dễ vỡ chứ chắc cũng không đến nỗi như bánh tráng đâu bác lephuong ơi. Nếu bác không đi off thì chỉ cần nhớ không vào số 5 ở tốc độ thấp hơn 90 kmh như khuyến cáo thì em nghĩ cũng không sao

Hạng B2
2/10/11
263
64
28

Em cũng hy vọng là như thế, vì xe của em trước đây sử dụng hộp số zin chạy khoảng 60km/h thì giống xe công nông, ồn không chịu được.

Hạng D
20/6/08
1.921
408
83
42

Đã lâu quá rồi mới có bài về Niva trên box này nhờ fresh blood là bác lephuong. Dạo này phong trào chơi Niva trôi về nơi xa quá. Em gặp xe bác lephuong nhiều rồi mà chưa gặp người lần nào. Hôm nào có dịp anh em ta cafe để em thỉnh giáo bác nhỉ.

Hạng B2
2/10/11
263
64
28

Dạ cảm ơn Bác khi nào rảnh Anh Em có thể gặp nhau. Em cũng thấy còn rất nhiều AE chơi NIVA đó.

Hạng B2
15/7/11
468
0
0
43
HCM
www.otosaigon.com

Hom nao len nha em lam bua com gia dinh di, may anh em niva koi hom nao ranh ranh... minh cung offline giong may hoi khac mot lan de... dia diem nha em cho no thoang. Do an me em nau cung ngon... lai ngay canh kho bia saigon... ^^
lephuong nói:
Dạ cảm ơn Bác khi nào rảnh Anh Em có thể gặp nhau. Em cũng thấy còn rất nhiều AE chơi NIVA đó.