Hạng C
9/8/06
598
2.576
93
GIAO TIẾP

Cảm ơn bác PMC, hổm rày lo sửa chữa nhà vì bỏ bê lâu quá, tự làm hì hục mãi vẫn chưa xong.
Đúng là không đi làm thấy khoái thật, muốn ăn, muốn ngủ, muốn thức... muốn làm gì thì làm tùy thích, giờ nào cũng ok. Nhưng bây giờ đã hiểu vì sao nhiều người nói là dzìa hưu thấy buồn... Các bác có biết vì sao không?

Hạng B2
24/6/11
286
22
18
Tp HCM
đúng vậy đó bác TừQuan ơi.khi có việc làm thì mong có ngày nghĩ.khi được nghĩ nhiều quá thấy buồn lại muốn có công việc gì đó để làm cho thời gian qua mau hơn.cái quan trọng nữa là tự nhiên mất nguồn thu nhập phải không bác.
chúc bác có nhiều niềm vui.chúc gia đình Bác Giáng Sinh vui vẻ

Tập Lái
18/8/11
12
92
23
42
Vài lời với các bác hỏi ở trên đang có ý định nhập cư Canada, và đặc biệt là đến MB ( mà hầu như bg muốn nhập thì chỉ còn MB provincial nominee program là cách khả thi nhất, ngoại trừ các bác đi theo diện nhan sắc):
1. Winnipeg lạnh, buồn, ít người Việt, cơ hội việc làm đương nhiên là thấp hơn những tp lớn khác. Tuy nhiên trong tương lai gần sẽ có nhiều chính sách hỗ trợ của chính phủ federal để mở rộng mãng kinh tế cho MB, và đó cũng là lý do MB đã, đang và sẽ mở cửa thu hút lao động nhập cư.
2. Đa số người Việt mới định cư em gặp điều có chung kiểu suy nghĩ về việc làm kiểu áp đặt nhu cầu của xh Việt Nam lên xh bên này, mà ít người tìm hiểu nhu cầu thực sự về công việc ở đây là gì. Vì vậy, dù tham gia otosaigon, theo dõi thớt này đã lâu và ít khi comment, em cũng muốn góp chút kinh nghiệm trên góc nhìn của em để mấy bác sắp qua có tham khảo:
- Winnipeg rất nhiều dân Arboriginal( da đỏ bản xứ), tụi này chính phủ nuôi từ A đến Z, và đó cũng là cơ hội việc làm cho những người làm trong ngành dịch vụ xã hội ( vd: health care, social workers,..)
-MB nói chung đất rộng, kinh tế nông nghiệp rất phát triển ( canada xuất khẩu lúa mì (wheat) nhất nhì thế giới), nên nhu cầu công việc liên quan đến ngành này cũng tương đối cao. ( vd: farming, kiểm định, transportation,...) ( Em đang làm trong mảng này)
- Winnipeg nói riêng và Canada nói chung là đa văn hoá, nên thế mạnh về kinh doanh các mặt hàng đặc trưng về văn hoá vẫn sống đc ( vd: nhà hàng Việt Nam, may mặc, ...)
- Last, but not least, đã gọi tp đang phát triển thì lúc nào cũng cần lao động phổ thông. Mấy bác đừng nghĩ lao động phổ thông là làm chân tay, nặng nhọc. Lao động phổ thông với ít kỹ năng, ít kinh nghiệm dễ xin việc sống khoẻ. ( vd: thợ hàn, thợ nước, điện,..)
3. Có bác nào có hỏi là có nên học chút chút gì trước ở vn rồi qua nhào vô luôn không? Em nói luôn là có thì tốt, nhưng không nhất thiết. Nếu có tg bác cứ cày English cho thật tốt, đó là chìa khoá cho mọi công việc sau này. Mặt khác, cho dù bác có học các chứng chỉ đc công nhận quốc tế đi nữa vẫn không bằng học một trường cao đẳng local ở đây ra. Họ có chương trình dạy phù hợp, đi làm co-op, quy trình làm việc phù hợp nhà tuyển dụng bên này, nên khả năng xin việc đc cao hơn nhiều.

Vài kinh nghiệm lượm lặt muốn chia sẽ, mong giúp giải toả trăn trở của mấy bác, và cũng mong có cơ hội gặp gỡ, cụng ly nhiều bác sẽ định cư trong tương lai.

Hạng B1
8/8/10
95
12
8
chào các bác, mình đang tìm hiểu các dạng địng cư CAD, thấy có 2 hướng chính là SW & business. mình ưu tiên SW vì business tốn nhiều tiền quá ( khoảng 19k cho tư vấn + 100-120k ký quỷ cho CP CAD).
mình có vào thử immigration.ca để làm cái đánh giá, nó đề nghị mính apply FSW ( Federal Skilled Worker) nhưng yêu cầu phải có AV tương đương CLB9. mình tra CLB9 tương đương IELTS (General training) Listening=8, 3 cái còn lại = 7. các bác nào có kinh nghiệm dạng SW này cho mình hỏi các thông tin sau:
- Immigration.ca offer phí dịch vụ là 3,250 $ thanh toán 4 đợt, chổ này có tin tưởng không và làm có hiệu quả không?
- CLB9 chuyển sang IELTS như mình nói ở trên có đúng không? và sao lại đòi AV trình độ cao như thế?
thanks các bác.

Nếu bác định đi theo chương trình FSW thì đương nhiên tiếng Anh phải tầm IELTS từ 7 hay 7.5 trở lên rồi phỏng ạ , khi đó bác nên nghiên cứu và tự làm lấy hồ sơ chứ sao phải chịu mất phí dịch vụ $3,250 làm chi ?
Trình độ Anh văn đòi hỏi cao để khi sang đây bác dễ hoà nhập vào xã hội bên này, đơn giản vậy thôi bác

• Like
Reactions: vioswhite
Hạng B1
8/8/10
95
12
8
Bác nào từng qua Canada mà sống không nổi, hoặc sống không như mong ước, thậm chí phải bỏ về... thì xin cho vài lời bộc bạch. Ví dụ như tại sao, như thế nào, cụ thể càng tốt.

Em nói vậy chắc nhiều bác sẽ quy chụp và chửi bới, nhưng là vì em sắp tham gia 1 chương trình do bên Kornova tư vấn nên em cần nhìn thấy 2 mặt của vấn đề để dễ quyết, chứ không có ý bôi bác chín chị gì ở đây. Em cần gấp, xin các bác tư vấn nghiêm túc. Chuyện tốt thì em nghe nhiều rồi, nhưng vẫn cần nghe phản biện.

Dạ có em đây bác . Em sống tạm được, chưa đến nỗi phải bỏ về, nhưng cũng có vài điều không được như mong ước, em xin bộc bạch luôn:

- Em ước qua đây được vác xẻng xúc tiền như xúc tuyết, nhưng sự thực thì tuyết vẫn xúc đều còn tiền thì chả thấy đâu ;)
- Nói nghiêm túc thì khi sang đây em mong kiếm được một việc gì đó để tự kinh doanh, nhưng kiếm mãi không ra, kinh doanh bên này với em khá khó nên đành phải đi làm thuê .
- Cuộc sống bên này không tệ nhưng nó dụ mình xài tiền nhiều quá, thành ra em sống từ paycheck to paycheck, hai người đi làm cả năm mà chả để dành được xu nào (không kể mấy đồng bạc còi trong RRSP và pension plan), nhỡ 1 trong 2 người không có việc là mệt ra phết

Đấy, nói chung là ổn nhưng em có mấy điều trên là chưa được như mong ước bác ah, không hiểu em có mong ước nhiều quá không

• Like
Reactions: vioswhite
Hạng B1
12/9/08
74
4
8
- Em ước qua đây được vác xẻng xúc tiền như xúc tuyết, nhưng sự thực thì tuyết vẫn xúc đều còn tiền thì chả thấy đâu ;)
Like mạnh cho câu 'vác xẻng xúc tiền như xúc tuyết' của Anh Già!! :) Nhưng bác phải lấy làm an ủi là tuy ko có xèng nhưng vẫn còn tuyết cho bác xúc, chừ như bọn em vừa không có xèng vừa không có tuyết để mà xúc đấy ạ. Em dzooot :3duongbia:
@Anh Già: paycheck to paycheck là phải dồi, mùa đông ko lo xúc tuyết mà lo 'xúc' con TV 75" làm giề, ha ha

Hạng B2
27/5/10
125
35
28
Chào các bác ạ,

Lâu lắm em mới lại vào, cũng vì cơm áo gạo tiền cả các bác ợ, các bác thông cảm.
Em mới hôm nào báo cáo các bác là em đang nộp hồ sơ quốc tịch rồi khi nào có giấy báo nhận hồ sơ thì em sẽ viết một bài cảm nghĩ y như lần trước nhưng em chưa kịp viết thì em đã có hộ chiếu rồi ạ. Thôi để hôm nào em viết cả thể luôn.
Em báo cáo thế để các bác mừng cho nhà em ạ. Thế là kết thúc giai đoạn di dân, chuyển sang giai đoạn "xúc tiền như xúc tuyết" đây ạ :3dquaytay:
Em đọc một loạt thấy nhiều câu hỏi hay mà cũng nhiều câu trả lời hay quá. Em rất chi là thích ạ.
Nhân tiện đây cũng cảm ơn bác Từ Quan mới cả Vệ sỹ đế dự lễ tuyên thệ cùng gia đình em.

Hạng B1
12/9/11
71
52
18
Chào bá Vuong,
bác không lượn bên ưetre con nua a, bác cho em hoi trong 4 năm bác ơ Canada trước khi co quốc tịch bác co ra khỏi Canada ngày nào không

Hạng B2
27/5/10
125
35
28
Chào bá Vuong,
bác không lượn bên ưetre con nua a, bác cho em hoi trong 4 năm bác ơ Canada trước khi co quốc tịch bác co ra khỏi Canada ngày nào không

Chào ttvl,

Bên ấy dạo này ít lượn hơn thật, thi thoảng vào nhưng thấy câu chuyện đang liền mạch chả biết chen vào lúc nào nữa :)
Trong 4 năm thì có năm ngoái tôi về 15 ngày, còn năm nay về ngót nghét 2 tháng. Cơ mờ năm nay là về khi biết chắc chắn là xong quả quốc tịch rồi mới về, định tầm 16 tháng 1 này mới sang nhưng mà có giấy gọi tuyên thệ nên tôi té về luôn. Xong việc nào được việc ấy, đêm dài lắm mộng. Chính phủ thay đổi chính sách như thay áo, sớm cái gì sướng cái đó. Tầm này thì tôi xong rồi nên cũng đỡ lo hơn.

Hồ sơ của ttvl thế nào rồi?

Tập Lái
7/1/15
1
0
1
51
Thân chào các bác,
Mình là thành viên mới, thấy topic phù hợp hoàn cảnh nên đăng ký vào diễn đàn, xin được học hỏi & chia sẻ kinh nghiệm về định cư Canada từ các bác. Mình vừa ký hợp đồng với công ty tư vấn được 2 tuần (diện MPNP-Business), xem như bước những bước đầu tiên của 1 hành trình dài :)
Rất mong nhận được những chia sẻ kinh nghiệm của các bác có cùng hoàn cảnh. Xin cám ơn!