Tập Lái
26/2/12
35
48
13
Thân gửi các bác!
Em cần nhờ tư vấn tí.
Vợ chồng em là KS xây dựng, làm chung cty và đi công trình suốt, từ Nam ra Bắc, công trình ngắn thì cũng 9 tháng, dài cũng 2 năm, nhà thì có 1 căn hộ chung cư ở Thủ Đức rồi (em mua năm 2010), vợ chồng có 1 bé trai 2 tuổi. Hàng năm tích lũy (trừ hết chi tiêu) khoảng 100-120tr, hiện tiền tích lũy đang có khoảng 400tr.
Em thấy công việc đi lại nhiều nên muốn mua xe lắm, an toàn cho cả nhà lại ấm áp nữa (mấy năm làm ở HN, tới mùa đông đưa con đi đâu là thấy thương lắm). Nhưng cũng phân vân, vì dự định lâu dài vợ chồng em muốn định cư hẳn ở Đà Nẵng, nên số tiền này có thể mua được 1 lô đất ở.
Các bác có cao kiến xin chỉ giáo em với, nếu mua xe thì em sẽ mua trong năm nay luôn, còn nếu không thì cũng mua đất luôn cho xong (tiền để ngân hàng lãi suất thấp quá).
Cám ơn tất cả ý kiến tư vấn ạ!

Hạng B2
18/8/12
420
209
43
HCM
dailyxemitsubishi.com
Bác coi cân đối lại các khoản khi mua xe xem thế nào? Chứ em thấy 1 tháng hai vợ chồng dư 10tr mà bỏ chi phí nuôi xe nữa cũng căng đấy. Nếu sau nuôi xe còn được 5tr -6tr thì ok (Lương bác có thể tăng lên) chứ mà dưới mức đó thì giờ chưa phải lúc bác mua xe

• Like
Reactions: smeagolvn
Hạng D
14/8/14
1.435
895
113
Nếu định ở Đà Nẵng thì nên đầu tư một lô cho yên tâm, vì giá thời điểm này tương đối mềm. Còn xe thì góp tiền mua sau cũng được

Tập Lái
15/10/14
8
6
3
34
Mua đất đi bác. Em là sales xe hơi nhưng cũng khuyên bác nên mua đất đi. Giờ kinh tế gia đình bác còn thấp. Nếu mua xe thì giá trị xe sẽ giảm theo thời gian, ngoài ra bác sẽ tốn một khoảng tiền để nuôi xe nữa => bác tiết kiệm tiền sẽ chậm hơn. Còn nếu mua đất thì bác sẽ không tốn chi phí gì thêm để nuôi đất :) , ngoài ra thì giá trị đất sẽ tăng theo thời gian. Hehe

Hạng B2
19/5/12
162
64
28
Thân gửi các bác!
Em cần nhờ tư vấn tí.
Vợ chồng em là KS xây dựng, làm chung cty và đi công trình suốt, từ Nam ra Bắc, công trình ngắn thì cũng 9 tháng, dài cũng 2 năm, nhà thì có 1 căn hộ chung cư ở Thủ Đức rồi (em mua năm 2010), vợ chồng có 1 bé trai 2 tuổi. Hàng năm tích lũy (trừ hết chi tiêu) khoảng 100-120tr, hiện tiền tích lũy đang có khoảng 400tr.
Em thấy công việc đi lại nhiều nên muốn mua xe lắm, an toàn cho cả nhà lại ấm áp nữa (mấy năm làm ở HN, tới mùa đông đưa con đi đâu là thấy thương lắm). Nhưng cũng phân vân, vì dự định lâu dài vợ chồng em muốn định cư hẳn ở Đà Nẵng, nên số tiền này có thể mua được 1 lô đất ở.
Các bác có cao kiến xin chỉ giáo em với, nếu mua xe thì em sẽ mua trong năm nay luôn, còn nếu không thì cũng mua đất luôn cho xong (tiền để ngân hàng lãi suất thấp quá).
Cám ơn tất cả ý kiến tư vấn ạ!
bác à, ngân sách còn yêu lam, bác mà mua xe thì hàng năm bác cũng bay theo gió mây vài chục triệu nữa đó,...
Đủ các khoản tiền phải chi khi mua xe, chưa kể với tầm 400 chai bác chỉ mua đc xe củ thôi, xe mới thì mua trả gop, gop xong roi bác ko con dư bao nhiêu nữa đâu...

• Like
Reactions: smeagolvn