Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
26/11/05
492
4.969
93
Gởi các bác FI thân mến,

Hiện trạng em đang cùng với một người bạn đang định mua lại một công ty phân phối nước hoa - nhãn hiệu của pháp.
Tụi em đã có một số thông tin sau:

1. Thông tin có bao nhiêu điểm bán.
2. Mỗi một điểm hàng tồn hiện tại bao nhiêu
3. Hàng tồn kho tổng bao nhiêu.
4. Doanh số trung bình cả năm + P/L từng cửa hàng
5. P/L của toàn công ty.
6. Hạn của giấy phép phân phối vẫn còn khoảng 5 năm nữa.
7. Tình hình nhân sự và mối quan hệ với chủ nhà + chủ trung tâm thương mại đang rất tốt.
8. Fanpage của nhãn này hiện tại có 5k người like.
9. Số lượng khách hàng trong crm database khoảng 8k (đầy đủ thông tin)

Vậy em hỏi làm thế nào để định giá công ty này, có cần thêm thông tin gì nữa không - hoặc các bước nên làm để có thể chiếm ưu thế trong việc đàm phán giá?

Mong tin của các bác FI ạ.

Tập Lái
19/4/11
46
2
8
Bác cho em hỏi công ty này hoạt động lâu chưa ạ
Bác xem xét đòi thêm các thông tin sau nhe:
10. balance sheet (xem thay đổi vốn lưu động, đối chiếu biến động tài sản, hàng tồn với cash flow, xem accruals (cái này nó dễ make up khiến mình hiểu sai chất lượng P&L và đội giá lên))
11. cash flow (xem chi tiêu vốn (capex), đối chiếu dòng tiền hoạt động với P&L), bác tính 1 loạt chỉ số ra khi deal nói chuyện cho dễ, ROA, ROI, vòng quay hàng tồn, cơ cấu giá thành,...
12. cái này bác tự hỏi mình: suất sinh lợi bác muốn trong 5 năm tới như thế nào (cái này dùng để chiết khấu lúc định giá)
13. nếu có thgian bác làm cái research để xem đối thủ nó đang làm ăn thế nào (dĩ nhiên là khi deal nói là bọn chúng mạnh quá :D)
14. sau khi mua về bác còn phải làm gì ko hay cứ vậy mà bán, nếu phải làm thì các thứ phải làm tốn bao nhiêu (ko biết hàng bác thuộc phân khúc nào, nếu cao cấp, bán ở shopping mall với store riêng thì quảng cáo online theo kiểu fan page bác xem lại)

tí ý kiến, để em nghĩ tiếp có gì em bổ sung thêm, chúc bác sáng suốt và quyết định đúng :D

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Em nghĩ cần thêm các thông tin về các khoản phải thu, phải trả, các BC thuế, nguyên nhân tại sao k kinh doanh nữa mà sang lại, đến thị sát vài ngày khi họ đang còn kinh doanh để nắm tình hình...

Hạng B2
26/11/05
492
4.969
93
Thế thông thường nó định giá công ty nó như thế nào các bác?

Hạng B2
26/11/05
492
4.969
93
Ôi cảm ơn bác Rongbien, thật là quá phức tạp. Có cách nào căn cứ trên thông số em đưa ra để hạo hạo ra cái giá không ạ. Từ đó đàm phán xuống cho nhanh?

Last edited by a moderator:
Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
đơn giản thì tính ngược trở lại.
Xem thực tế thôi chứ P/L mà nó toàn khống như không. Nếu có được số tiền "lãi ròng" bình quân của 6-12 tháng gần đây nhất một cách chính xác thì dơn giản nhất là so với...lãi suất ngân hàng.
tỷ dụ 1 tháng nó ra được 100tr, bank đang nhận gửi tiết kiệm 0.5%/tháng--> giá trị nó khoảng 100tr/0.5%= 20 tỷ. Dưới 20 tỷ chừng 20-30% mua OK vì tài sản sau này quy thành tiền nó mất thêm 1 khúc, và các rủi ro khác..., hehe.
Còn làm ra k được 100tr/tháng lại đem 20 tỷ thay vì mua đi gửi bank để nhận 100tr khỏi làm.

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.