Hạng D
8/2/12
1.310
464
83
10
Cap Saint Jacques
Các bác cho em hỏi trong trường hợp này nếu e ko nhường, lỡ có va quẹt thì em có phải đền ko? Cảm ơn các bác

Trường hợp 1:

Trường hợp 2:

Hạng C
29/5/13
631
217
43
42
Ver 1 ý kiến cũng nhiều rồi ... sao bác không thúc luôn để có câu trả lới cho ver 2 :)

Hạng C
16/5/11
673
68
28
tạt đầu thì thẳng đi trước sai, không xinhan, nhưng hẹp như vậy thì em né cho nó lành bác ợ, chen lên lỡ bị ép thì mất công phiền phức, nhường nó đi cho rồi

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: thanhskyhcm
Hạng D
30/7/11
1.302
240
83
60
Cho nó một tràng còi thôi. Còn nếu ăn thua đủ thì "chơi" luôn, nó phải đền bác.

Hạng D
11/12/10
3.013
7.665
113
Các bác cho em hỏi trong trường hợp này nếu e ko nhường, lỡ có va quẹt thì em có phải đền ko? Cảm ơn các bác

Trường hợp 1:

Trường hợp 2:
Câu trả lời rõ ràng:
1. Nếu bác không nhường đường (vì có khả năng nhường mà không chịu nhường): gây tai nạn, chắc chắn bác phải đền!
2. Nếu bác bị cúp đầu bất ngờ do hành vi vi phạm luật giao thông của phương tiện khác (chuyển làn khi chưa an toàn) gây ra tai nạn cho xe bác thì bác khỏi đền
Kết luận: Đền hay không đền do lời khai của bác!
Chính vì vậy khi xảy ra tai nạn, luôn có biên bản hiện trường, lời khai của các bên... để kết luận nguyên nhân sự việc!

Ví dụ thêm A cầm con dao đâm chết B
1. A khai: vì quá sợ B (to con, lớn xác....) đánh chết mình nên A cầm dao chỉ để hù dọa B đừng có xông vào nhưng B vẫn hung hăng lao vào để đánh A, A đưa dao lên đỡ, vô tình đâm xuyên tim B...
2. A khai: vì thằng B hung hăng quá nên A đâm nó 1 nhát cho nó biết tay, ai biểu ngu thì chết chứ bệnh tật gì...

1 và 2 sẽ có kết luận khác nhau về tội trạng của A

Riêng em ra đường, nếu nhường được thì cứ nhường, tui nó lấn lane đi ngược chiều lao thẳng vào mình nhưng mình phải tìm cách tránh nó, tránh gây tai nạn trong khả năng của mình... mọi việc khác (vi phạm giao thông) của nó thì đã có các đơn vị chức năng lo, không phải cứ nó sai luật là mình có quyền tông thẳng vào nó!

N7
Hạng D
27/10/13
1.723
652
113
44
USA
bác vd phức tạp quá :D khai gì thì khai nhưng phải có bằng chứng

Hạng D
11/12/10
3.013
7.665
113
bác vd phức tạp quá :D khai gì thì khai nhưng phải có bằng chứng
Thì như ví dụ của bác chủ ở trên đó
Không nhường
Và không thể nhường được khác nhau hoàn toàn
Nếu dẫn đến va chạm đáng tiếc sẽ cho ra 2 kết luận khác nhau

Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
49

Trường hợp 1:

Trường hợp 2:
Thằng ỉn với thằng tải chạy MD thật. Ko xi nhan, ỷ lớn ép nhỏ. Nếu bác ko nhường.
thứ 1: xe bác phải làm BH hoặc mất tiền để sửa.
Thứ 2: Nó bước xuống cầm theo ống tuýp thì thế nào cũng rách đầu bể tráng, xe thì bị đập nếu gặp bọn MD.
thứ 3: chỉ tội mất time mà cũng ko được gì.
thứ 4: Làm căng mời CA đến, nếu ko đi đến thoả thuận cá nhân thì mang xe về đội, vừa bị giữ xe, nộp tiền bãi, chạy tới chạy lui vì bị kêu. Lúc đó mới thấy nếu mình nhịn nó thì đâu có phiền phức như vầy.
Và cuối cùng ko có xe đi 15 ngày mà còn tốn tiền taxi lên xuống cho vấn đề giải quyết TNGT.

VẬY THEO BÁC KHI MÌNH NHỊN 1 CHÚT THÌ CÓ SAO KHÔNG? Hay NHỊN LÀ NHỤC THÌ TUỲ BÁC QUYẾT ĐỊNH.

Thôi em chuẩn bị lên dấu D đây. Em thăng nhé.