Hạng C
18/1/14
646
1.563
93
Hôm qua trên đường Trường Chinh về hướng ngã tư Bảy hiền. Đoạn này có 4 làn Em đi làn thứ 2- làn đi thẳng tính từ phía tay trái sang. Làn ngoài cùng dành cho rẽ trái. Gần đến ngã tư em bật tín hiệu rẽ trái, từ từ nhập làn và rẽ trước tiểu đảo thì bị đội CSGT đang trực tại chốt ngã tư tuýt còi thổi vào.
Tấp xe vào lề theo hướng dẫn của xx, theo bài em ngồi yên trên xe chờ đợi. Nhưng chờ lâu không thấy xx đến nên em đành phải rời xe tiến về đám xx trực chốt.
Chờ xx làm thủ tục chào hỏi xong em hỏi :
Em : Chào đồng chí. Đồng chí vui lòng cho biết lý do dừng xe kiểm tra.
XX : Anh đi sai làn đường.
Em : Tôi rẽ trái chuyển làn có tín hiệu và bảo đảm khoảng cách an tòan khi chuyển.
Xx : Anh đi trên làn đường đi thẳng, vậy anh chỉ được phép đi thẳng, anh nhập vào làn rẽ trái là sai.
Em : Nếu như theo cách giải thích của đồng chí thì nếu tôi muốn rẽ trái tôi phải làm sao? Chả lẽ cứ đi thẳng mãi mãi trên làn đi thẳng như vậy?
XX : bla,bla
Em : Thôi, tôi không tranh luận với đồng chí nữa. Đồng chí vui lòng lập biên bản giúp tôi và nhớ ghi rõ lỗi : Không tuân theo biển báo, vạch kẽ đường. Tôi sẽ khiếu nại về trường hợp này.
XX bắt đầu ngập ngừng rồi nói : Hình như anh mới đi nhậu về phải không?
Cái này thì chết em rồi ! Vì đúng thiệt em mới ăn giỗ về làm khoảng 2-3 chai. May là có thoái thác vì lý do lái xe.
Em : Tôi đi ăn tiệc. Có uống 1 chút nhưng việc này có liên quan đến lỗi ban đầu đâu?
XX : Tôi có quyền giữ xe anh theo qui định.
Lúc này đã lỡ vào thế rồi em chiến luôn.
Em ( ngó quanh không thấy cái máy đo độ cồn ): Vậy thì đồng chí cứ cho đo nồng độ cồn vi phạm như thế nào thì cứ việc lập biên bản, tôi chịu.
XX ( gọi về đội ) : Đem dùm cái máy đo nồng độ cồn ra chốt.
Chờ mãi không thấy đem máy đo ra. Em thì nhất quyết không chịu chung bánh mì nên cứ dây dưa.
XX : Mời anh theo tôi về đội để đo kiểm tra.
Em lái xe theo xx về Đội tại Trần Huy Liệu. Lần đầu tiên em đi xe hơi có 2 môto CSGT hộ tống dẫn đường! Hihi. Đang có khoảng 2 – 3 xx trực ban ở đó nữa
XX đem máy đo độ cồn ra và mời em thổi :
Em từ đó đến giờ đã thổi lần nào đâu nên cứ phùng mang phù phù. Năm lần bảy lượt mới đươc.
Hồi hộp ngồi chờ máy nó in sớ. Kết quả nồng độ cồn : 0.062.
Lại tranh luận tiếp tục. Cả đám xx vây em. Em đồng ý xử phạt lỗi có nồng độ cồn trong máu khi lái xe và yêu cầu lập biên bản. Nhưg không đồng ý lỗi phạt ban đầu.
Cuồi cùng thì xx lên tiếng : Hôm nay tôi chỉ nhắc nhỡ anh thôi chứ không lập biên bản. Anh ký giúp vào sổ trực ban.
Rồi xx trả lại hết giấy tờ cho em. Trời phật !
Lên xe rồi em vẫn tự hỏi : Sao cái kết quả đo nồng độ cồn… nó ít thế nhỉ?
Qua đây các bác rành luật cho em hỏi : Em chuyển làn rẽ trái trong trường hợp này đúng hay sai vậy?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
29/11/11
6.439
8.309
113
K biết đúng hay sai , nhưng e thấy xxx làm vậy mất thời gian của dân quá, vì sao phải về tới đó nếu nhà mình hướng khác , từ chỗ đứng đó về đồn xa chứu đâu có gần

Hạng D
21/6/12
4.511
3.079
113
K biết đúng hay sai , nhưng e thấy xxx làm vậy mất thời gian của dân quá, vì sao phải về tới đó nếu nhà mình hướng khác , từ chỗ đứng đó về đồn xa chứu đâu có gần
Uh nếu muốn đo thì đem máy ra bác chủ đi theo chi vậy.

Hạng B2
28/3/11
475
7
43
53
ủa mà nồng độ cồn của bác chủ như vậy có vi phạm không?

Hạng B1
11/3/08
83
29
18
he he may cho chủ thớt chưa đủ lượng để phạt chứ xxx làm gì mà tha cho bác

Hạng D
17/4/06
2.748
786
113
50
- nếu chỗ bác chuyển làn vạch đứt thì ko vi phạm
- vụ nồng độ cồn sao xxx lại tha nhỉ, lái ô tô thì chỉ phát hiện có cồn là phạt rồi, hay nhỏ hơn 0.1 được tính là sai số?

Hạng D
7/1/14
1.001
5.930
113
Bác chuyển làn chỗ vạch kẻ đường là nét đứt là đúng rồi, lỗi không tuẩn thủ vạch kẻ đường khi đến chỗ phải rẽ mà ko rẽ lại đi thẳng thì lúc này mới bị coi là vi phạm