Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Nghe nhạc lossless trên xe???

Hạng D
6/4/05
3.604
2.147
113
Chào các bác,

Em đang dùng HU JVC 736 và Ipod Video 30GB. Bình thường khi kết nối Ipod vào HU qua cổng USB thì thông qua HU có thể control được toàn bộ Ipod.
Nhưng Ipod chỉ hỗ trợ mp3, aac, wav và 1 vài chuẩn khác trong khi không hỗ trợ FLAC, mà nhạc em phần lớn là FLAC ko thôi. Em có tìm 1 số giải pháp sau:
1. Convert các file FLAC sang wave để dùng itunes chép vô Ipod, mang ra xe cắm vào play thoải mái, nhưng có vấn đề là file wave dung lượng lớn hơn flac nhiều quá (bài Hotel California flac là 40.1MB còn wave là 65.9MB) nên chưa được "sướng" lắm;
2. Mod lại Ipod để chép flac vào luôn bằng cách cài đặt phần mềm Rockbox. Với Rockbox Ipod trở thành 1 cái USB luôn, chép thẳng nhạc vào ko cần sync qua Itunes, lại chơi được rất nhiều thể loại lossless từ wave, flac đến ape ts... Các file đã sync qua itunes trước kia vẫn có thể chơi được bình thường. NHƯNG bị cái là cắm vào HU thì bị lỗi unrecognized nên phương án này coi như thua (chỉ dùng để nghe tai nghe thôi);
3. Mua 1 HD player chơi đủ được các thể loại lossless rồi cắm vào HU. Em chưa có điều kiện để thử cái này nhưng ko biết là khi đó có thể điều chỉnh được trên HU ko hay lại phải cầm cái remote của HD player để chỉnh nữa thì phiền quá!

Mong các bác có cao kiến để giúp em vụ này ạ!!!

Hạng B2
1/6/10
210
6
18
Bác có thể dùng ngay itunes convert các file wave, flac ra định dạng của apple: apple lossless. Định dạng này có dung lượng tương đương flac và hoàn toàn tương thích với ipod, iphone. Định dạng này cũng cho phép add tên bài, cover...
Nếu bác dùng HD player thì bắt buộc xài remote rời, phải lấy cái ir sensor của HD player ra để ở đâu đó trước mặt thì mới điều khiển được.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
27/3/07
343
2
18
Nếu bác cần chất lượng thì đĩa CD sẽ là hay nhất.
Còn dùng Ipod và HU thì em thấy định dạng AIFF là cũng ngon hơn MP3 nhiều rồi và có đủ tag. Dùng Ipod thì quan trọng nhất là điều khiển nó dễ dàng trên HU, chứ lắp HD player thì điều khiển ko sướng bằng. Trước em cũng dùng JVC 820 và Ipod classic 160G toàn chơi AIFF, giờ em đổi sang Alpine và vẫn dùng Ipod classic.

Hạng D
27/4/10
1.502
33
48
Hành tinh Xay-da
Em cũng có thời gian nghĩ như bác nhưng cuối cùng, theo ý em thì nhẹ nhàng nhất là bác convert qua mp3 320kbps, với tai trâu của em thì hầu như chất lượng k thay đổi gì mấy, dung lượng cũng nhẹ nhàng hơn nhiều và khỏi phải lăn tăn cái vụ làm sao đọc file flac (sao em nghi em nói vầy bị chửi quá):D
Còn muốn thật sự feel không gian âm nhạc thì bác set up dàn ..home để nghe cho sướng ạ! Còn trên xe hơi, em nghĩ bác dùng HD player đã không là biện pháp cho đầu đọc hay rồi, lại không có DAC hay nữa, thì có nghe file 320 cũng khó phân biệt được với flac. Em cũng không biết phần còn lại trên xe bác set up có gì cao thủ không em không dám nói, có gì không vừa ý mong bác bỏ qua!

Hạng D
6/4/05
3.604
2.147
113
Dạ dàn trên xe của em đang setup ạ, em chỉ sợ giống như mua đầu HD về để xem phim MP4 ko thì uổng lắm

Em thích cái là cắm qua Ipod mình control được hết trên HU luôn! Để khi nào dàn em làm xong em test thử mp3 320 và 1 file wav thử xem sao nhe, cám ơn các bác đã cho ý kiến ạ!

bxk
Hạng B1
20/12/08
66
0
6
em chỉ cho bác nè hehe

Ipod thì bác install thêm cái này : [link]http://www.rockbox.org/[/link]
sau đó thì bác cứ vô tư nghe nhạc lossless hay mp3, wave etc.

Khi install cái này nó ko có override lên cái system của ipod đâu nên bác có thể chuyển qua chuyển lại vô tư luôn. Nghĩa là nếu muốn sử dụng lại bản gốc của ipod thì khi khởi động ipd thì bác chuyển cái nút power qua chế độ khóa thì nó sẽ boot hệ điều hành của ipod. Còn mặc định thì nó boot rockbox lên hehe.

Em đang sử dụng nè, chất lượng âm thanh khá hay đó bác.

Hạng D
6/4/05
3.604
2.147
113
bxk nói:
em chỉ cho bác nè hehe

Ipod thì bác install thêm cái này : http://www.rockbox.org/

Khi install cái này nó ko có override lên cái system của ipod đâu nên bác có thể chuyển qua chuyển lại vô tư luôn. Nghĩa là nếu muốn sử dụng lại bản gốc của ipod thì khi khởi động ipd thì bác chuyển cái nút power qua chế độ khóa thì nó sẽ boot hệ điều hành của ipod. Còn mặc định thì nó boot rockbox lên hehe.

Cám ơn bác, cái này em có nói ở trên rồi đó bác, chỉ tốt khi nghe bằng headphone thôi chứ cắm vào cổng USB của HU em là lại quang tèo vì HU ko nhận diện ra Ipod nữa ạ.
Em mới hỏi bác maidotran và lấy luôn cọng dây gì của bác í mà vừa khiển được Ipod lại có cổng vào 3.5mm luôn, đế em tét thử phát rồi báo lại sau vậy!

EMMA JUDGE
1/9/08
1.099
3
38
Tp Hồ Chí Minh
m.facebook.com
dennis nói:
bxk nói:
em chỉ cho bác nè hehe

Ipod thì bác install thêm cái này : http://www.rockbox.org/

Cám ơn bác, cái này em có nói ở trên rồi đó bác, chỉ tốt khi nghe bằng headphone thôi chứ cắm vào cổng USB của HU em là lại quang tèo vì HU ko nhận diện ra Ipod nữa ạ.
Em mới hỏi bác maidotran và lấy luôn cọng dây gì của bác í mà vừa khiển được Ipod lại có cổng vào 3.5mm luôn, đế em tét thử phát rồi báo lại sau vậy!
he he rãnh quá vậy ? quang xe ở đây ra cofee online hả ? chừng nào xong mình gọi lại cho bác nhé .