Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Nghe nhạc lossless trên xe???

Hạng C
15/3/13
696
1.285
93
HP Stereo nói:
Xài lossless mà lấy tín hiệu từ ngõ headphone của ipod (tức là sử dụng chính ipod để giải mã tín hiệu) thì chất lượng cũng chưa cao nhiều lắm đó bác Lạc Hoan.
Bác Phú cho hỏi : nếu dùng thêm DAC như fiio e10 và cọng cáp lod thì chất lượng âm thanh có khá hơn nhiều khg bác?, e cũng đang lăn tăn vụ này.

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
nhan392 nói:
HP Stereo nói:
Xài lossless mà lấy tín hiệu từ ngõ headphone của ipod (tức là sử dụng chính ipod để giải mã tín hiệu) thì chất lượng cũng chưa cao nhiều lắm đó bác Lạc Hoan.
Bác Phú cho hỏi : nếu dùng thêm DAC như fiio e10 và cọng cáp lod thì chất lượng âm thanh có khá hơn nhiều khg bác?, e cũng đang lăn tăn vụ này.

Tất nhiên xài DAC rời thì hay hơn cái DAC theo máy nghe nhạc nhiều chứ bác.

Hạng B2
4/8/14
264
291
63
Hà nội
tranhchuthap.vn
Chào các bác,

Em đang dùng HU JVC 736 và Ipod Video 30GB. Bình thường khi kết nối Ipod vào HU qua cổng USB thì thông qua HU có thể control được toàn bộ Ipod.
Nhưng Ipod chỉ hỗ trợ mp3, aac, wav và 1 vài chuẩn khác trong khi không hỗ trợ FLAC, mà nhạc em phần lớn là FLAC ko thôi. Em có tìm 1 số giải pháp sau:
1. Convert các file FLAC sang wave để dùng itunes chép vô Ipod, mang ra xe cắm vào play thoải mái, nhưng có vấn đề là file wave dung lượng lớn hơn flac nhiều quá (bài Hotel California flac là 40.1MB còn wave là 65.9MB) nên chưa được "sướng" lắm;
2. Mod lại Ipod để chép flac vào luôn bằng cách cài đặt phần mềm Rockbox. Với Rockbox Ipod trở thành 1 cái USB luôn, chép thẳng nhạc vào ko cần sync qua Itunes, lại chơi được rất nhiều thể loại lossless từ wave, flac đến ape ts... Các file đã sync qua itunes trước kia vẫn có thể chơi được bình thường. NHƯNG bị cái là cắm vào HU thì bị lỗi unrecognized nên phương án này coi như thua (chỉ dùng để nghe tai nghe thôi);
3. Mua 1 HD player chơi đủ được các thể loại lossless rồi cắm vào HU. Em chưa có điều kiện để thử cái này nhưng ko biết là khi đó có thể điều chỉnh được trên HU ko hay lại phải cầm cái remote của HD player để chỉnh nữa thì phiền quá!

Mong các bác có cao kiến để giúp em vụ này ạ!!!
Cụ cài ceFFM của cháu đã sửa lại ở link sau: http://www.otofun.net/threads/718022-unlock-dau-dvd-tren-xe-hoi-de-cai-dat-phan-mem-nhu-wince
Cài xong rồi chạy phần mềm voPlayer trên màn hình của nó, nó chiến hết các loại nhạc lossless FLAC hoặc WAV
Chất lượng như đĩa CD.

cho em ké thớt để hỏi nhé bác chủ :)

DVD của em là JVC KW-AVX712, em không xài iPod nên chép nhạc vào dvd định dạng .WAV, sau đó nghe thử thấy hay hơn mp3 320kps, cho em hỏi dvd này có nghe được nhạc định dạng FLAC ko ạ? còn film thì nó chơi được định dạng gì?

ium confirmed
Hạng D
24/6/14
1.271
3.054
113
Em cũng thích nhạc lossless lắm nghe sướng, nhưng mà nếu không đủ điều kiện em nghĩ nhạc chuẩn itunes nghe cũng đã phê rồi ợ

Tập Lái
16/1/14
7
4
3
Thấy các bác bàn về chủ đề này hơi nhiều ! Sử dung máy nghe nhạc AK 120 là tốt nhất. Sử dụng được tất cả định dạng nhạc và kết nối blutooth qua headunit.

em hiện đang dùng phương án chép đĩa dvd tốt như Mitsubishi 20k/cái, dùng nguồn nhạc lossless dạng WAV, kèm theo dàn loa trên xe 1 cái sub điện Kenwood có tích hợp ampli, nghe cũng không tệ trong tầm đầu tư bèo nhèo :)

dùng máy nghe nhạc AK120 thì em chưa được nghe thử lần nào, chắc là tê tê lắm

Hạng D
6/4/05
3.604
2.142
113
Thấy các bác bàn về chủ đề này hơi nhiều ! Sử dung máy nghe nhạc AK 120 là tốt nhất. Sử dụng được tất cả định dạng nhạc và kết nối blutooth qua headunit.
Nếu kết nối qua bluetooth thì chất lượng âm thanh cũng ko khá hơn đâu ạ.

Hạng B2
12/12/10
148
61
28
Nếu kết nối qua bluetooth thì chất lượng âm thanh cũng ko khá hơn đâu ạ.

Bluetooth do bị hạn chế băng thông nên nó nén dữ liệu khi truyền kết quả là chất lượng sẽ bị giảm nhiều nếu sử dụng bluetooth để nghe nhạc, còn nếu bác dùng bluetooth để thoại thì OK

• Like
Reactions: HP Stereo