Hạng B2
12/2/11
461
465
63
44

Em biết vấn đề này đã có bàn qua rồi nhưng lúc đó em ko đọc. Chuyện quan trọng có thể ảnh hưởng tương lai F1 nên xin mod cho em giữ thớt vài ngày... Các bác có kinh nghiệm hay hiểu biết tư vấn giúp em.

Con trai em 18 tháng. Từ nhỏ đến lớn phát triển bình thường, ăn uống tốt, chơi vui vẻ, hài hước và được rất nhiều người thương. Có điều hơi chậm đi và chậm nói. Vợ chồng em làm việc thường sáng đi, chiều tối mới về. Em bé chủ yếu chơi với người giúp việc và ông bà ngoại/nội. Vợ em thì chơi nhiều hơn còn em thì thường mỗi ngày chỉ chơi với bé khoảng 30p - 1h.

Cột mốc quan trọng là khi đến 16 tháng thì em ...có thêm đứa nữa. Từ thời điểm đó, em phải để thằng lớn ngủ với người giúp việc. Còn vc em ngủ với thằng nhỏ. 2 tháng nay vợ em ở nhà trông đứa nhỏ, còn đứa lớn hoàn toàn phụ thuộc vô ng giúp việc và ông bà (ông bà cũng đi làm nhưng ở nhà nhiều hơn em).

Cuối tuần vừa rồi, em tranh thủ nghỉ hẳn 1 bữa ở nhà chơi với con. Chơi cũng bình thường, thì em phát hiện ra con em có biểu hiện không bình thường. Bé có thể chơi 1 mình với xe, và các vật dụng linh tinh cả buổi ko cần ai. Em gọi tên hầu như ko quay mặt lại. Rất ít tiếp xúc bằng mắt với em. Khi em đi làm ko đòi theo (trước đây cũng ko), khi về cũng chẳng cười vui vẻ khi thấy ba (trước đây thì có). Con em cũng chưa biết nói, chỉ ê a ti toe... Em nói chuyện thì cảm giác bé chẳng hiểu gì. Em lên mạng tìm hiểu thì gần như 70-80% con em có hoặc đặc điểm của nguy cơ tự kỷ :(( Có 1 điểm, trước giờ cả gia đình em đều cho là hài hước thì mới đọc được, và bàng hoàng đó cũng là 1 đặc điểm của tự kỷ: con em thích chơi quay bánh xe. Bé thích tất cả các loại bánh xe quay quay, khi chơi xe hơi thì nằm rạp xuống sàn đẩy xe và chăm chú nhìn cái bánh. Có lần xe em xịt lốp, em dừng chỗ vá lốp, con em rất vui mừng hớn hở khi thấy cả rừng bánh xe :|

Em gọi điện tư vấn một người bạn (đã có con bị tự kỷ). Chị này khuyên em là có thể bé bị shock tâm lý khi đột nhiên cảm thấy không được ba mẹ quan tâm, đâm ra giận ba mẹ. Chị khuyên em khoan hãy đi khám vì khám tự kỷ là 1 việc rất căng thẳng, cho cả ba mẹ lẫn con. Cũng khoan đưa đi học vội vì giai đoạn này có thể cho đi học càng làm tình hình tệ hơn. Thay vào đó nên về chơi với con nhiều hơn, nói chuyện nhiều hơn. Sau khoản 1 tháng coi tình hình thế nào mới tính tiếp. :( Tối qua em đã cho bé lên ngủ lại với em. Còn vợ với thằng nhỏ xuống đất ngủ :|

Vợ chồng đã bàn bạc với nhau. Cả em và vợ đều tỏ ra bình tĩnh nhưng em biết ai cũng lo lắng trong lòng (dù việc này nếu em ko nêu ra thì chắc nhà ai chẳng ai để ý). :(

Em viết hơi dài chủ yếu để các bác có đủ thông tin tư vấn giúp em. Hoặc ai có kinh nghiệm chuyên môn trong lĩnh vực này xin cho em contact để em tư vấn thêm. Em xin cám ơn rất nhiều!

Hạng B1
5/3/07
50
754
98
Chia sẻ nỗi lo lắng với gia đình bác. Theo em bác nên thực hiện theo lời khuyên của chị bạn xem như thế nào rồi tính tiếp. Sau hôm nay em sẽ phải dành thời gian nhiều hơn cho cu nhóc nhà em (hắn 22 tháng tuổi)

Hạng B2
26/6/08
202
79
28
Em cũng nghĩ trước mắt bác nên dành nhiều thời gian cho bé xem tình hình có cải thiện hơn ko. Tránh đừng để cho bé tự chơi 1 mình, tạo điều kiện cho bé có nhiều sự giao tiếp với mọi người xung quanh hơn. Vài lời chia sẽ nỗi lo của bác

Hạng D
12/9/09
1.788
63.274
113
Sai Gon
Làm theo bạn bác đi, cùng chơi với con, hòa nhập với nó xem phản ứng cháu thế nào.
Trẻ con bây giờ phức tạp ghê, con em thì chỉ chơi với những bạn thân, không thì ngồi chơi 1 mình...:(

Hạng B1
24/1/13
91
2
0
Con trai đứa nào chả thích oto, có bánh xe quay..... Bác khéo lo.
Muốn biết tự kỉ hay không thì đi khám, chứ ở nhà tự phán thì có vợ chồng bác tự kỉ thì có.

• Like
Reactions: mindzi
NNS confirmed
Hạng D
4/12/06
1.046
16
48
49
OSHN
đừng lo lắng thái quá bác, trẻ nó thích tự nghĩ ra trò chơi, thằng con em cũng thích quay bánh xe

xe đồ chơi cho nó nó thích nhất là vật ngửa nó lên và quay, chả ai xếp trò chơi đó là dấu hiệu tự kỷ cả, thời điểm trẻ biết nói rất khác nhau, 18 tháng cháu chưa nói cũng là bình thường, thằng con em thì nói sớm, lí luận đâu ra đấy, hiểu việc cực logic chứ ko ngây thơ tí nào, em còn lo nó ... già trước tuổi. Ví dụ có hôm em bị tuýt còi, chả hiểu nghe ngóng thế nào về nó mách với ông bà "bố đi nhanh quá bị công an bắt" mà đúng hôm đó em bị bắn tốc độ thiệt. còn con cháu gái em lại nói chậm. phải hơn 2 tuổi nó mới nói, nhưng khi đã nói nó nói sõi luôn.
túm lại là bác chỉ cần theo dõi con, dành nhiều tgian cho con hơn. em từ ngày có nó chỉ nhậu trưa, gần như từ chối nhậu chiều, tan sở em chỉ muốn về ngay chơi với nó
- cho con đi nhà trẻ sớm là 1 cách rất tốt rèn tính kỷ luật, vâng lời cho con
- hạn chế tối đa con xem ti vi, chơi điện tử
- ko cho con ngủ với Osin, nếu cần rèn cháu ngủ 1 mình. Xưa hồi cháu nhà em còn nhỏ thì osin chỉ duy nhất giặt tay quần áo cho cháu, còn chưa bao giờ em đưa con cho osin cho ăn, bế ẵm, kể cả việc pha sữa, nấu cháo vc em tự làm, ko nhờ Osin. Cho con gắn chặt lấy osin có ngày nó nói như đồng hương cô Osin luôn.
thằng con em thì đc cái tính nó thích tự lập, ko thích ai ẵm bế mà nó thích tự tìm tòi chơi 1 mình, mỗi tội nó khó ăn thôi. Từ ngày nó đi nhà trẻ càng ngày càng ngoan, em chả thuê Osin nữa cho đơn giản.
Túm lại là cứ cho trẻ đc hoạt động, giao tiếp, đa dạng hóa cuộc sống nó thì sẽ giảm thiểu tối đa nguy cơ tự kỷ.

Hạng B2
11/2/12
330
9.347
93
Bé còn nhỏ quá, bác đừng vội kết luận.

Nhóc ko chơi với bác là do vợ chồng bác ko chơi với, chứ bé ko bỏ ba mẹ. Bác ko nên quá tin tưởng vào người giúp việc và ông bà.

Giờ em nghĩ bác nên giành thời gian thật nhiều nhất có thể chơi với nhóc.

Hồi nhóc lớn em cũng bị sốc do có em và trước đây mẹ nó cưng nó lắm sau đó qua chăm em nó. Nó sốc bằng cách hay cự lại mẹ nó, còn em thì nó vẫn chơi.

Em biết 1 bé học cung lớp với nhóc lớn, cũng bị sốc khi có em. Nó lên trường chỉ có chơi một mình và hay cự lại cô giáo, có khi còn đánh lại cô.

Em chỉ biết có thế, chúc nhóc của bác khỏe mạnh.