Hạng F
7/7/06
5.630
732
113
HCM
www.otosaigon.com
Re:Nghiên cứu tự động lock cửa cho Kia Morning của Thaco.

atomchan nói:
jungle nói:
thằng Trường hải cà chớn bỏ mịa, có cái vụ tự động lock cửa cho KM mà nó cũng bỏ của người ta. Cái này em nghĩ cũng dễ thôi, bằng cách gắn vào dưới pedal gas 1 nam châm nhỏ, đối diện với nam châm nhỏ là một contact từ, bình thường khi chưa đạp gas vô thì nam châm và contact từ nằm song song đối diện nhau, do đó contact từ xem như đóng mạch, lúc đó mạch điện chưa kích cho các cánh cửa lock, khi đap chân gas vô thì contact từ sẽ xa cục nam châm ra, lúc đó contact từ xem như hở, lúc này mạch điện sẽ hoạt động để kích 4 cửa đóng cái xoạch.
Cách thứ hai là làm môt mạch điện để đo dòng điện ở đồng hồ vòng tua máy, khi vòng tua máy lên 2000v là mạch điện hoạt động. Cái này thì làm một mạch khuếch đại, rồi qua bộ so sánh op amp để kích một relay hoạt động.
Cách thứ ba là làm một bộ định thời gian, là khi bạt contact điện lên thì sau 15 hay 20 phút thì bộ định thời sẽ hoạt động, rồi đánh cửa cái xoạch luôn.
Nhưng khổ nỗi em đang tìm sơ đồ mạch điện của morning mà chưa có, hôm qua đem xe lên TH Bình tân bảo dưỡng, xong rồi xin nó cái sơ đồ mạch điện của KM, mà nó cũng hổng cho. Nếu có sơ đồ mạch điện em sẽ chế luôn được khi lock cửa bằng remote thì xe sẽ chớp đèn một cái rồi kêu 1 cái tin luôn. Bác nào có hứng thú vụ này cùng em nghiên cứu nhé.

Chi cực khổ vậy bác, bác ra ngoài gắn cái chống trộm, là tự khắc có lock cửa tự động, bác vào xe ngồi , đề ba chạy gần 20s là tự lock, khỏi bấm... như xe em đây.

Ây da, tự làm nó mới sướng chứ, giống như đi cua gái, em nào mà chảnh mà mình cua được mới đã:D
Còn một cách nữa là nối dây với đèn signal với mạch kích, thông thường trước khi đề pa thì ta phải đá signal trước để chạy đúng không? nôi đèn signal trái phải với mạch kích là ok.

Last edited by a moderator:
MDF confirmed
Hạng C
20/3/07
754
25
28
Cần Thơ

Đâu các bác tham khảo xem cái [link]http://www.otosaigon.com/forum/m990240.aspx[/link] có giúp gì được không, vì mình làm đến giờ vẫn sử dụng tốt

Last edited by a moderator:
Hạng F
7/7/06
5.630
732
113
HCM
www.otosaigon.com

MDF nói:
Đâu các bác tham khảo xem cái này có giúp gì được không, vì mình làm đến giờ vẫn sử dụng tốt

Hinh ảnh mất tiêu hết rồi bác ơi, bác up hình lại đê, bác ở Cần thơ hả?

MDF confirmed
Hạng C
20/3/07
754
25
28
Cần Thơ

jungle nói:
MDF nói:
Đâu các bác tham khảo xem cái này có giúp gì được không, vì mình làm đến giờ vẫn sử dụng tốt

đâu bác xem lại thử xem, mình ở Cần Thơ

Hạng F
7/7/06
5.630
732
113
HCM
www.otosaigon.com

MDF nói:
jungle nói:
MDF nói:

đâu bác xem lại thử xem, mình ở Cần Thơ

Chưa thấy cái hình nào cả bác ơi.

MDF confirmed
Hạng C
20/3/07
754
25
28
Cần Thơ

mình sửa lại rồi đó bác

MDF confirmed
Hạng C
20/3/07
754
25
28
Cần Thơ

nếu ko được mình pm cho bác

Hạng B1
13/6/09
63
2
8
TP.HCM

hôm thứ 3 vô TH thay cái motơ cửa bên phụ, em có hỏi bên đó làm giùm cái công tắc lock cửa jống Inn nhưng sử dụng công tắc của Carnival, họ nói 400k.
cũng đang tìm hiểu vụ này. khỏi cần vô số chi, bấm nút cũng được, còn hơn là kéo chốt.

Hạng F
7/7/06
5.630
732
113
HCM
www.otosaigon.com

Be_Lexus nói:
hôm thứ 3 vô TH thay cái motơ cửa bên phụ, em có hỏi bên đó làm giùm cái công tắc lock cửa jống Inn nhưng sử dụng công tắc của Carnival, họ nói 400k.
cũng đang tìm hiểu vụ này. khỏi cần vô số chi, bấm nút cũng được, còn hơn là kéo chốt.

Không cần contact đâu bác, bác nối dây của bóng đèn STOP vô dây lock trên cửa là ok liền, đạp thắng là lock liền. Hôm trước em nói với mấy thằng KTV ở Trương hải là xe nhập khi chạy tốc độ lên trên 40km/h là xe tự động lock liền. Nó nói với em là: khi xe chạy lên 40 thì xe tự lock vậy dưới 40 xe lại unlock, như vậy xe nó cứ làm loạch xoạch hoài sao anh?
Đúng là cái bọn này trình còn kém quá.
Em vừa nghỉ ra một cách lock cửa tự động nữa là, dùng 2 bảng cực đặt gần nhau, 1 miếng dày và 1miếng bằng đồng mỏng có tác dụng đàn hồi, đặt 2 miếng này dưới nắp capo, phía mà gió thổi vào, khi xe chạy đến một tốc độ nào đó, miếng đồng mõng sẽ bị gió thổi vào đụng miếng dày, như vậy là coi như đã thành 1 contact, contact này sẽ kích cho con SCR hoạt động hút 1 relay nhỏ xíu, 2 tiếp điểm relay sẽ đóng cấp điện cho dây lock hoạt động---> cửa đóng xoạch ngay.

Hạng C
17/8/09
996
47
28

Em hok chạy KM nhưng cũng nghe ngóng các bác :).
Để có gì làm cho bé Gentra X nhà em :)