Hạng C
14/1/10
601
3
18
Hồ Chí Minh
Re:Nghiên cứu tự động lock cửa cho Kia Morning của Thaco.

@jungle: chạy trên 40km/h là clock còn dưới thì nó k có unclock bác ạh. Santa Fe nhà em vậy áh. Còn KM chưa lấy về chưa biết :D. Thứ 7 lấy rồi về quê test em báo cáo luôn :d

Hạng D
10/5/07
3.860
15
0
TP.HCM
www.sachngoaingu.net

@nhatminh: sure với bác là trên 40km/h thì lock dưới 40km/h thì không unlock, vì nếu nhà sản xuất làm dưới 40km/h cửa tự unlock thì em nguyện ở nhà đi buôn bộ lock cửa là đủ sống suốt đời rồi....hihihi....

Tập Lái
22/2/09
27
0
0

Tôi chạy KM 2010, tốc độ phải lên đến 40km/h thì khoá mới tự lock. Mang ra nhờ cụ hardtop bên OF chỉnh hộ (giảm tốc độ autolock xuống) nhưng cụ ấy nói xe này chưa chỉnh được.

Tôi mua bộ chống trộm SteelMate lắp vào xe (KM 2010 nguyên bản không có báo động chống trộm nhé), vừa kiêm chức năng báo động, lại vừa có chức năng sau khi lăn bánh mà đạp phanh thì khoá trung tâm tự lock luôn rất hay.

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com

lolotica nói:
Tôi chạy KM 2010, tốc độ phải lên đến 40km/h thì khoá mới tự lock. Mang ra nhờ cụ hardtop bên OF chỉnh hộ (giảm tốc độ autolock xuống) nhưng cụ ấy nói xe này chưa chỉnh được.

Tôi mua bộ chống trộm SteelMate lắp vào xe (KM 2010 nguyên bản không có báo động chống trộm nhé), vừa kiêm chức năng báo động, lại vừa có chức năng sau khi lăn bánh mà đạp phanh thì khoá trung tâm tự lock luôn rất hay.

Làm cho đạp phanh rồi xe tự lock cái đó dễ ợt, làm cho xe chạy trên 40km/h rồi xe tự lock cái này mới khó. Mấy hôm rồi đang ngồi suy nghỉ chưa ra, có nhiều cách nhưng chưa biết cách nào thực hiện được.

Thực ra nguyên tắc của việc lock cửa đơn giản hơn nhiều so với các bác phân tích. Tất cả đều là made in Tung Của, có đấu nối với dây đèn phanh, đạp phanh--------> lock, tất nhiên có đấu nối với ổ khoá điện xe của xe để khi tắt máy------>unlock! Ngoài ra cái món xe chạy thì lock cửa là do cái sensor chuyển động thôi, chả có dính tí tốc độ hay thời gian gì cả, theo mình nó set mặc định rồi, nhận xét của các bác không sai nhưng chỉ là cảm quan thôi....Cả bộ remote và khoá trung tâm....tất tần tật có 6 xị đến hơn chai, lấy đâu ra mà công nghệ cao thế ?

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com

nightpinky nói:
Thực ra nguyên tắc của việc lock cửa đơn giản hơn nhiều so với các bác phân tích. Tất cả đều là made in Tung Của, có đấu nối với dây đèn phanh, đạp phanh--------> lock, tất nhiên có đấu nối với ổ khoá điện xe của xe để khi tắt máy------>unlock! Ngoài ra cái món xe chạy thì lock cửa là do cái sensor chuyển động thôi, chả có dính tí tốc độ hay thời gian gì cả, theo mình nó set mặc định rồi, nhận xét của các bác không sai nhưng chỉ là cảm quan thôi....Cả bộ remote và khoá trung tâm....tất tần tật có 6 xị đến hơn chai, lấy đâu ra mà công nghệ cao thế ?
Nếu là cái sensor chuyển động thì em đã nghỉ ra được rồi đó bác
, em đang nghỉ ra cái này gắn vào ngay trong cửa bên tài luôn.

Hạng C
14/1/10
601
3
18
Hồ Chí Minh

bác nightpinky hay thế. Thế mà k nghĩ ra. Nhưng sao có con chạy trên 20km thì lock, có con thì 40km mới lock?

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com

nhatminh305 nói:
bác nightpinky hay thế. Thế mà k nghĩ ra. Nhưng sao có con chạy trên 20km thì lock, có con thì 40km mới lock?

Cái sensor dò chuyển động này nó không có chính xác, nguyên tắc của nó chỉ là 2 bản cực, khi có chuyển động 2 bản cực này sẽ dính với nhau.
Có thể làm đơn giản như thế này nè: treo một viên bi sắt dưới một micro switch, khi xe di chuyển đến một vận tốc nào đó, viên bi này sẽ di chuyển theo lực ly tâm, làm đóng công tắc micro switch lại.

Hạng C
14/1/10
601
3
18
Hồ Chí Minh

em thì k rành, xe em có chức năng này rồi :)
mà mình có chế đc cái nut lock cửa k anh jungle. KM muốn unlock phải xoay người để kéo chốt thấy k đc hay.

Hạng D
10/5/07
3.860
15
0
TP.HCM
www.sachngoaingu.net

@All: sau 1 thời gian nghiên qua cứu lại cái kiểu, em đã đi đến quyết định....gắn bộ auto lock cửa có sẵn với chi phí 700k (nó tích hợp sẵn trong bộ chống trộm, nếu anh em nào không thích hú còi inh ỏi thì có thể bỏ qua chức năng này, chỉ xài auto lock) rất đơn giản và tiện lợi.

@nhatminh: nút unlock thì tham khảo xe của yeuxehoi đó, unlock bằng nút bấm (chế thêm).

Last edited by a moderator: