Hạng D
2/6/14
1.356
901
113
30
Chào các bác! Em vào vấn đề chính luôn ạ! Đối với xe MT thì khi muốn phanh gấp phải thao tác như thế nào để không bị tắt máy ạ? Hiện tại e nhấp phanh cho giảm tốc sau đó e đap côn rồi phanh tiếp! Dù biết khi đạp côn là xe sẻ lao nhanh hơn 1 tí! Vi khi có chuyện e nghĩ nếu đap côn sẻ nguy hiểm

Hạng D
21/8/08
1.614
457
83
SG
Ăn thua chân côn và chân thắng và cảm nhận của người lái. Đã hỏi "phanh gấp" thì không có chuyện "nhấp phanh cho giảm tốc sau đó e đap côn rồi phanh tiếp" nhá :D
Kinh nghiệm sau những lần "phanh gấp" của tui thì có biến là cứ đạp thắng, liền sau đó là đạp côn. Trường hợp đạp gấp quá bị chết máy mà "không tông trúng vật thể lạ" trước đầu xe thì chắc không ai cười mình đâu. ;)

• Like
Reactions: lequangnhut
Hạng D
2/6/14
1.356
901
113
30
Ăn thua chân côn và chân thắng và cảm nhận của người lái. Đã hỏi "phanh gấp" thì không có chuyện "nhấp phanh cho giảm tốc sau đó e đap côn rồi phanh tiếp" nhá :D
Kinh nghiệm sau những lần "phanh gấp" của tui thì có biến là cứ đạp thắng, liền sau đó là đạp côn. Trường hợp đạp gấp quá bị chết máy mà "không tông trúng vật thể lạ" trước đầu xe thì chắc không ai cười mình đâu. ;)
Cám ơn bác:)) tắt máy vậy có hại máy không bác?

Hạng D
2/6/14
1.356
901
113
30
Em cũng thắc mắc giống bác chủ, hồi mới tập lái, ông thầy cứ bày đạp côn rồi mới đạp phanh. Lúc đó thấy nó phiêu làm sao!!!
Giờ em đi AT cho nó khỏe.
Sợ nhất là lúc có xe máy tạt ngang bác ạ! Ê đap côn thấy nó tăng tốc theo quán tính sợ khiếp!

Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
1. Đạp phanhhhhhhhhhhhhhhhhhhh.....
2. Đạp côn + trả về số thấp,
3. Nhả côn................................

Hạng C
29/9/11
691
366
63
Cái này thuộc về phản xạ rồi, khó nói được.
Nhưng đã gấp thì cứ phanh, còn tự động chân trái cũng sẽ cho côn đi theo à, Ít khi tắt máy. Mà có tắt máy cũng có sao đâu, quan trọng là an toàn rồi. Cũng chẳng hư hại gì, mạng mình, mạng người khác mới phải lo chứ lúc đó lo gì đến cái máy.

• Like
Hạng D
2/2/12
1.080
1.470
113
Mars
Chạy MT chân trái có rời khỏi chân côn bao giờ đâu. Thắng gấp thì lúc nào ko dậm cả 2 côn và thắng.

• Like
Hạng D
8/2/12
1.022
1.967
113
Chạy MT chân trái có rời khỏi chân côn bao giờ đâu. Thắng gấp thì lúc nào ko dậm cả 2 côn và thắng.
ôi, vậy mỏi chân lắm bác, em chỉ khi nào trả số hoặc đường đông mới để chân trái lên chân côn thôi.

• Like
Reactions: tuannn