Hạng B1
30/6/13
55
17
8
*** EM BỔ SUNG 1 SỐ HÌNH ẢNH CHO BÀI THÊM SINH ĐỘNG
''CÁCH VỆ SINH XE ĐÚNG CÂCH'' trang 5
''CÁCH ĐỌC BIỂN BÁO TRÊN XE'' trang 7
''TÊN GỌI CÁC LOẠI ĐÈN XE''trang 7
''CÁC BỘ PHẬN XE HƠI'' trang 8
''HƯỚNG DẪN LÁI XE MÙA MƯA'' trang 10
CÁC BÁC VÀO ĐẤY XEM CHO NHANH NHÉ, EM THẤY RẤT HỮU ÍCH ***

Xin tự giới thiêụ, em tên là Kim Chi, hiện đã 1 chồng 2 con. Đến nay nhà em đã có kinh nghiệm sử dụng xe hơn 4 năm rồi. Tuy không biết kinh nghiệm cuả em có nhiều hơn ai không nhưng em cũng muốn chia sẻ 1 cho chị em 1 số kinh nghiệm để chị em tham khảo.

Phần 1 - NHỮNG LƯU Ý KHI MUA XE HỎI

Lý do và nhu cầu mua xe

Em không biết anh chị em như thế nào, nhưng vào thời điểm 4 năm trước vợ chồng em quyết định mua xe là vì nhu cầu công việc và gia đình. Bạn bè khuyên 2 vợ chồng em nên tậu 1 chiếc xe vì xét cho cùng nó cũng là bộ mặt công ty. Chưa kể lúc đó em cũng sắp sinh em bé nên việc sắm xe cũng tiện cho đi lại.

Điều kiện kinh tế
Gồng lắm 2 vợ chồng em gom được khoảng 500 – 900 triệu, vay mượn thêm cũng được tầm 1 tỷ. Vì điều kiện kinh tế cũng không cho phép nên khi mua xe tụi em phải đắn đo rất nhiêù.
Nếu anh chị em đang tìm mua xe thì cũng nên xem xét đến những khoản sau:
- Thuế trước bạ
- Chi phí bảo dưỡng định
- Xăng
- Phí sửa chửa
Nhìn vâỵ thôi chứ cũng nhiều lắm đó.

Thương hiệu, mẫu mã
Sedan hay compact? Nhập hay sản xuất tại Việt Nam? Hãng Tây hay Nhật hay Hàn Quốc? Hàng loạt thắc mắc và đắn đo vợ chồng em phải nhức óc suy nghĩ.
Dù là Tây, Nhật hay Hàn Quốc, nhập hay sản xuất tại Việt Nam, vợ chồng em không quan trọng, tụi em chuộng mẫu mã hơn thôi.
Sedan thì sang rồì nhưng khổ nổi nhà em nhỏ, lui đit xe vô là đụng, lại còn xe máy nên vợ chồng em tính tới tính lui cho việc xây sửa lại nhà nhưng cuối cùng vợ chồng em chọn xe compact là phù hợp nhất. Mấy anh chị nhìn vô hình là hiểu ý em liền.

Xe compact số tự động vợ dễ chạy mà chồng cũng tiện đi lại làm việc trong thành phố. Tầm giá này thì những chiếc trên thị trường hiện nay có những sự lựa chọn như sau

KIA MORNING

Mitsubishi Mirage

MAZDA 2

Suzuki Swift

FOR FIESTA

Toyota Yaris

Mấy mẫu xe này nhỏ gọn, chạy trong thành phố đông đúc thì tránh được va quẹt, anh chị em không cần phải lo quá nhiều về việc tránh xe

Tìm hiểu cộng đồng

Việc bỏ công nửa ngày hay nguyên ngày đi tìm chiếc xe mình thích không phải là thừa. Tuy nhiên vợ chồng em cũng lân la lên những diễn đàn như otofun này để đọc chia sẻ từ những anh chị em đã có kinh nghiệm. Thường thì có cả khen lẫn chê nhưng đọc để nhận thức được những ý kiến khác để dễ dàng quyết định.
Lái thử và quyết định

Đã đến nhiêù showroom xem thử, nghe nhiều tư vấn từ bạn bè và trên cộng đồng mạng. Nhưng vợ chồng em khuyên nếu anh chị em muốn mua xe thì nên lái thử để biết đuợc cảm giác thật khi cầm lái.
Xét cho cùng việc quyết định mua xe nếu đây là lần đầu tiên bạn mua xe ( nhất là bạn gái ) mà không rõ về thông số kỹ thuật hay vận hành thì nên nhờ tư vấn thêm từ chồng hay các anh đã có kinh nghiệm sau khi đã lựa chọn được những mẫu xe mà mình thích.

Phần 2 - Chọn xe nào, hãng nào?

Phần trước em có đề cập đến 1 số lựa chọn dòng xe mà em cảm thấy phù hợp cho mình và các chị em phụ nữ nên em cũng có 1 số đánh giá tương đối để các anh các chị tham khảo. Đây là đánh giá theo cá nhân nên các anh chị cứ đóng góp ý kiến thoải mái nhé!

Ở đây em không bàn đến vấn đề vận hành vì em là phụ nữ, nói đến thì lại khó cho em!

Theo nhận xét, em có thấy về ưu điểm của 5 dòng xe này như sau!

Em chú thích thêm:

-
Nhỏ, gọn: kích thước xe
-Khoang trống: không gian trước và sau xe
- Tiết kiệm: sau khi đã lái thử

- An toàn: túi khí và phanh
- Thời trang: hợp với nữ, dễ thêm phụ kiện
- Tiện nghi: dễ sử dụng, đầy đủ các tính năng cơ bản.

Về thiết kế nhỏ gọn: Em chọn dòng Kia Morning vì so với các dòng xe cùng phân khúc khác, Kia morning có sự nhỏ gọn nhất, lúc đầu em cũng rất thích dòng xe này, vì độ linh hoạt cao,tính thực dụng thiết thực,đi trong thành phố rất sướng nha, vào trung tâm lại dễ tìm chỗ đậu xe, nhất là trong mấy con đường nhỏ. Với lại, nếu có va quẹt đôi chút thì phụ kiện dành cho xe này hay sơn sửa lại chi phí khá rẻ, các anh các chị không phải lo nhiều về việc này.

Nhỏ, gọn là lợi thế Kia Morning
Về khoảng trống: Suzki Swift có độ rộng trong xe khá tốt, duỗi chân thoải mái, ngồi hàng sau cũng không lo. Khoang hành lý trên khá rộng rãi, nhà các anh chị nào hay chở hang hoá cồng kềnh, gập ghế sau lên là chứa thoải mái, em thấy cũng rất tiện.

Về tiết kiệm nhiên liệu: Khả năng tiết kiệm xăng em nghĩ hợp nhất với xe Mirage. Tuy Mazda 2 được công bố chỉ tốn khoảng 4L/100km nhưng qua láithử, em cảm nhận Mirage ăn ít xăng nhất. Tuy nhiên cũng cần lưu ý các bác mới lái xe là mức tiêu thụ nhiên liệu phụ thuộc rất nhiều vào kỹ năng, kinh nghiệm lái xe, và cả động cơ, chắc chắn những anh chị lái chắc tay và lâu năm kinh nghiệm tiết kiệm xăng hơn em nhiều.

Về độ an toàn: Em chọn ngay Ford Fiestavới 7 túi khí mà chưa xe nào có hiện nay, Ford Fiesta đã coi như đứng đầu về độ an toàn cho đến thời điểm hiện nay cùng hệ thống phanh chống bó cứng ABS, phân bố lực phanh điện tử EBD, hệ thống cân bằng điện tử ESP, hỗ trợ khởi hành ngang dốc HLC. Với các yếu tố trên thì em đã chấm điểm cao cho chiếc xe này vì những hệ thống này rất quan trọng khi lái xe vận hành trên đường.Xe đầm tạo cảm giác chạy đường xa an tâm hơn các xe khác,

Về tính thời trang: Về thiết kế, các mẫu xe có sự khác biệt với nhau. Mitsubishi và Mirage mang sự thanh lịch và hài hoà. Khi lái, cảm giác xe hơi nhẹ, không vững cho lắm, em nghĩ thích hợp với các chị em phụ nữ mới lái lần đầu. Mazda 2, Ford Fiesta và Suzuki Swift lại mang dáng vẻ cực kỳ năng động. Em đánh giá cao cho sự đơn giản nhưng rất thể thao của Suzuki Swift, đặc biệt chiếc xe này rất dễ phối hợp thêm phụ kiện. Vì thiết kế đơn giản, nhìn tương tự như 1 chiếc Mini Cooper (mà em nghe nói cái này cũng nhiều rồi), có mấy bác độ lại nhìn rất oai.
Nhìn xa xa Swift cũng ra dáng Mini Cooper

Về tiện nghi: Là phụ nữ, khi bước vô xe thấy hợp và đẹp là em lại thích ngay. Các mẫu xe hầu hết đều có một số trang thiết bị tương đồng, như hệ thống đèn sương mù, gương chiếu hậu điều khiển điện, âmthanh… Ford Fiesta được trang bị khá hoàn hảo với nhiều tính năng thông minh, lại còn có cả điều khiển bằng giọng nói mà em không rành tiếng Anh nên chức năng này em thua. Em lại thích Mazda 2 và ưu ái hơn vì em thấy các tính năng dễ sử dụng cho nữ hơn, dàn âm thanh chất lượng cũng rất tốt, hệ thống kiểm soát hành trình với các nút điều khiển được gắn trên vô lăng, em cảm thấy dễ dàng cho chị em nhiều.

Nội thất Mazda 2
Trên đây là một số nhận xét, không biết các anh chị nào có cùng quan điểm như em không? Các chị em phụ nữ hay các bác đã hãy cùng chia sẽ kinh nghiệm về xe cho các chị em mê xe thêm kiến thức nhé!

Phần 3 - PHỤ NỮ HIỆN ĐẠI
Phụ nữ càng tự lập thì hình ảnh của họ càng quyến rũ và có vị trí trong xã hội . Ngày nay, rất nhiều phụ nữ thể hiện được vị trí của họ trong xã hội với 1 sự nghiệp ổn định và nguồn tài chính chủ động cùng với việc sở hữu 1 chiếc xe hơi dù là xe compact hay xe sedan. Việc sở hữu 1 chiếc xe không chỉ phục vụ cho công việc mà còn khẳng định được tài năng của họ.
Cá tính của phụ nữ chọn xe sedan.
Dòng xe sedan thường rất phổ biến với các quý ông sang trọng. Trên thị trường hiện nay dòng xe sedan nhỏ hạng B đang rất hot tại Việt Nam với nhiều mẫu mã và phong cách từ các hãng xe Châu Âu, Nhật Bản và Hàn Quốc. Tùy theo từng gu và thẩm mỹ riêng, các quý ông và quý bà sẽ lựa chọn 1 xế riêng cho mình.
Các dòng xe sedan ngoài mang vẻ cổ điển, sang trọng nhưng không kém phần hiện đại thường là sự lựa chọn của những ‘’ Người Đàn Bà Thép ‘’. Họ là những người lạnh lùng, thích thể hiện quyền lực, kiêu kỳ nhưng không kém phần thông minh, sắc sảo. Thường Mercedes và Audi là sự lựa chọn của các quý cô này.

Đây là chiếc xe đầu tiên Angela Phương Trinh đứng tên sở hữu.

Cá tính của người chọn xe compact
Trái ngược với sự lựa chọn của‘’Người Đàn Bà Thép’’, dòng xe compact là sự lựa chọn của những cô gái trẻ trung và năng động. Kiểu dáng và màu sắc được các nhà sản xuất ô tô đặc biệt ưu ái cho dòng xe này.
Xe Kia Morning có những gam màu như: trắng, xám, đỏ, đen, xanh chuối, vàng
Xe Ford Fiesta nổi bật với màu xanh dương, trắng, đỏ, đen
Suzuki Swift năng động với màu cam, xanh dương, trắng, đỏ, đen, xám
Sự hiện đại và tinh tế còn thể hiện qua kiểu dáng của xe. Đối với dòng xe ‘’con cóc’’ hay được biết là Kia Morning, mang tính cách đơn giản và bình dị. Ford Fiesta thì mạnh mẽ, tràn đầy năng lượng thích hợp cho cô gái năng động và thích hội hè. Với nét đơn giản mà đẹp, tinh tế mà cá tính, Suzuki Swift là sự kết hợp hoàn hảo dành cho các cô gái thích hòa đồng, vui vẻ mà năng động.
Qúy ông thường chọn dòng xe này cho xã mình vì sự nhỏ gọn và linh hoạt của nó.

Diễm My 9x và chiếc Kia Morning lần đầu tiên tự mua

Kim Hiền đã chọn dòng xe nhỏ gọn mà cá tính Suzuki Swift

Chiếc xe yêu thích được ưu ái sử dụng làm “xe hoa”
Ngày nay, phụ nữ cùng tìm đến điểm chung là yêu xe và thể hiện bản thân thông qua cộng đồng phụ nữ và xe hơi để giao lưu, vui chơi và cùng nhau phát triển.

Câu lạc bộ phụ nữ và xe hơi

Những cơ hội trải nghiệm đường xa tưởng chừng chỉ dành cho cánh đàn ông.

Phần 4 - ĐÀN ÔNG CHỌN XE CHO VỢ YÊU

Chị em bây giờ cũng có nhu cầu chạy 4 bánh như các anh, trước khi mua xe chắc chắn phải hỏi thăm các anh chồng hoặc để cho đàn ông chọn giúp. Qua nhiều lần tám chuyện và chia sẻ, các anh cũng có chia sẻ với em 1 số thông tin khi mà chọn xe cho các chị em.

Trong khi cánh mày râu thường chọn xe theo ngoại hình, thương hiệu đẳng cấp, sức mạnh động cơ thì các chị lại ưa thích và ưu tiên độ an toàn và dễ vận hành. Họ sẽ chọn xe có độ an toàn cao và vận hành êm ái, dễ dàng.

Chọn xe theo độ tuổi và phong cách của người phụ nữ: Có những dòng xe rất cá tính và trẻ trung ( Ford Fiesta, Suzuki Swift …) nhưng cũng có những dòng xe mềm mại và nữ tính ( Mirage ) Người đàn ông sẽ hỏi ý vợ trước, để họ có thể định hình được chiếc xe người phụ nữ muốn, phù hợp với người phụ nữ vì chọn chiếc xe hợp gu sẽ giúp họ đẹp, tự tin hơn mỗi khi ra đường.

Cá tính

Thanh lịch​
Chọn xe hợp với vóc dáng: Đàn ông sẽ coi đây là 1 tiêu chí quan trọng, vì phụ nữ thường không quan tâm đến động cơ như thế nào? Công suất ra sao? Họ chỉ muốn 1 chiếc xe vừa vặn, không quá cao hoặc quá thấp sẽ giúp đảm bảo an toàn và thuận tiện trong di chuyển, nhất là khi họ phải sử dụng chúng thường xuyên. Nếu dáng người thấp nhỏ bé thì nên chạy các dòng như Kia Morning, Mirage, Suzuki Swifft….

Màu sắc: các chị rất yêu thích các dòng xe có nhiều màu sắc, thường các dòng compact sẽ đa màu sắc hơn cho việc chọn lựa.

Tiết kiệm nhiên liệu: Các anh cho biết, phụ nữ cũng thường quan tâm đến điều này, họ luôn hỏi, xe nào tốn xăng hơn, xe nào chạy được nhiều hơn….Mức độ tiêu hao xăng sẽ phụ thuộc vào động cơ và kinh nghiệm lái của người cầm lái. Các chị khi chạy không quen thường hay rà xe, dễ tốn xăng hơn nhiều, thế nên chồng sẽ xem qua các dòng xe và so sánh mức tiêu hao để chọn ra 1 chiếc vừa phù hợp nhu cầu vừa tiết kiệm cho vợ.

Mitsubishi hiện đang được xem là tiết kiệm nhiên liệu nhất hiện nay
Vấn đề bảo trì: tất nhiên là phải vô tay các anh luôn rồi.

Và chị em sẽ có 1 chiếc xe hợp ý chồng chọn cho nhé.

Phần 5 - 6 LÝ DO BẠN CẦN 1 CHIẾC XE
Trước hết, các bác đừng ném đá vội và chém em theo kiểu ‘’ không có điều kiện kinh tế thì có cần cũng không mua được’’. Tất nhiên khi em đưa ra các lý do này với điều kiện kinh tế đã cho phép các bác nhé và quan trọng là vui thôi
Đầu tiên chắc chắn là công việc:
với lý do này xe hơi phải được gọi là phương tiện rồi . Với 1 người quản lý công ty tự chủ như em, xe hơi là phương tiện thiết yếu để phục vụ cho công việc và là bộ mặt của công ty khi đi giao dịch với khách hàng.

Thích thể hiện: nói chung xung quanh em ngoài những anh chị có nhu cầu thực sự thì cũng có những anh chị rất thích khoe mẽ bản thân. Nhà em có điều kiện là sắm ngày 1 con xe cho bằng bạn bằng bè mà đôi khi nhu cầu họ không có, thậm chí là phải chắt chiu để mà mua được đấy. Em thấy số này cũng không ít đâu. Gia đình và an toàn: em thì ngoài công việc thì đưa đón con, đi chợ, nhiều thứ gia đình mà có chiếc xe là em thấy tiện lợi hẳn ran ha. Thay vì mua 1 chiếc xe SH hoặc 1 chiếc moto rất đắt tiền em nghĩ chỉ cần từ 200 triệu là đã có thể có 1 chiếc xe hơi, che nắng, che mưa và nhất là an toàn hơn khi giao thông, nhà em mà đi xa là thấy yêu xe ngay. Gia đình mà có con nhỏ như em thì xe 5 chỗ hay 7 chỗ là tiện nhất, đồ đạc trẻ em, ghế ngồi rộng rãi cho tụi nhỏ thoải mái.

Thể hiện đẳng cấp: người ta hay nói ‘’ người giàu thì càng giàu’’ nên họ ko xem xe là phương tiện nữa, thành thú vui luôn rồi. Không giống những người thích thể hiện như em nói ở trên, hác với ý ở trên, cái này gọi là tài sản thể hiện được vị thế cao sang của họ. Ngày ngày lên báo là em lại thấy doanh nhân này mua xe 10 tỷ, doanh nhân kia có xe độc nhất vô nhị trị giá mấy tram ngàn USD …. ( còn em thôi thì em chỉ đọc cho biết chứ em vẫn yêu xe em )

1 em Phantom của đại gia Việt

Sở thích: Hơi giống giống ý trên tí, nhưng thường em nghĩ nhu cầu này đúng với người trẻ, những dân chơi sành điệu, có tiền, thích sưu tầm xe hơi và luôn muốn đón đầu xu hướng, họ luôn muốn được trải nghiệm qua nhiều dòng xe, nhiều kiểu dáng Họ yêu xe như yêu bản thân J Và thường em thấy đã là người thích chơi xe thì chỉ toàn là siêu xe thôi

Sở thích được thể hiện qua việc độ xe khá rõ

Phần 6 - Giá cho các loại xe compact
GÍA THAM KHẢO CHO CÁC DÒNG XE COMPACT
Mẫy bữa nay bận quá , giờ chia sẽ thêm bài về giá cả như mọi người hỏi hang nè :p
Em lại tiếp nối bài trước cho trọn vẹn các thông tin về các dòng em đã đề cập đến. Vấn đề quan trọng nhất khi mua 1 chiếc xe hơi là gì: GIÁ. Đúng không các bác, các chị nhỉ.Nên em đưa giá tại đây luôn cho các anh chị tham khảo nè( thông tin giá đã bao gồm VAT )

Với cá nhân em, đã từng tham khảo qua nhiều loại, đặc biệt cứ thích mấy mẫu xe compact này.
Các hang xe của Hàn Quốc luôn nhắm đến thị trường xe hơi giá rẻ nên mức giá họ đưa ra luôn thấp hơn so với các hãng xe cùng phân khúc. Và Kia Morning luôn nằm trong tầm ngắm của các đối tượng muốn mua xe lần đầu và không có yêu cầu cao về động cơ máy.

Kia Morning
Trong các dòng xe trên, có đến 3 dòng đến từ các hang của Nhật, thương hiệu của chất lượng.
Mitsubishi Mirage có mức giá cao hơn Kia Morning nhưng động cơ lại nhỏ hơn, tôi nghĩ mức giá này không hợp lý cho lắm đối với 1 chiếc xe như thế. Ưu điểm của Mirage là dáng xe đẹp rất hợp với phụ nữ hơn so với Kia Morning.

Mitsubishi Mirage
Mazda 2 thì so về tổng thể có thể nói hơn hẳn về mọi mặt, option cũng như các thiết bị đều khá tuyêt, nhất là dàn âm thanh là em khoái nhất nên mức giá em thấy là hợp lý nhất. Em cũng thích Mazda 

Mazda 2
Đại diện còn lại, Suzuki không phải vì thế mà yếu thế hơn. Suzuki Swift với động cơ 1.4L được sản xuất tại Việt Nam với tỉ lệ nội địa hoá thấp. Có thể nhiều anh chị sẽ nói giá cao,nhưng với em, động cơ 1.4L với giá 549 triệu là hợp lý. Vì so với các dòng xe thấp hơn động cơ chi từ 1.2L nhưng giá cũng gần 500 triệu. Một đặc điểm nữa mà tôi cũng ưu ái cho Swift là thiết kế khá khác biệt, mang dáng dấp Châu Âu cùng thương hiệu Nhật là đủ yếu tố cho em mê rùi đó <3.

Suzuki Swift

Cuối cùng là Ford Fiesta: Thương hiệu Châu Âu cũng mang lại giá trị cao hơn, dòng xe này cũng lắp ráp tại Việt Nam với 100% linh kiện từ Thái Lan, và hiện tại có khá nhiều tiện nghi mới được cho là khá là tốt. Có điều em không thích đó là cái mũi xe, nó cứ bè bè sao đó. Ý kiến thôi nha các bác đừng chém em.

Ford Fiesta
Em chúc các bác các chịmua được xe như ý, em lại tiếp tục tìm hiểu để chia sẻ cho mọi người.

Phần 7 - Lái xe an toàn

Hướng dẫn lái xe an toàn cho phụ nữ P1
Xin chào mọi người, nhận được sự ủng hộ rất nhiều từ mọi người và chồng em ở bài viết trước, hôm nay em muốn chia sẻ thêm với chị em một số kinh nghiệm để lái xe an toàn. Ở trong phần này em cũng muốn chia sẻ cụ thể với dòng xe mà nhà em đang lái là tầm trung nha và cũng áp dụng với những công việc của em thường ngày như: đi làm, đón con và đi chợ thôi.
Để mọi người dễ theo dõi em xin mạn phép chia bài thành 3 phần:
- Chuẩn bị lên đường
- Trên đường
- Dừng xe, đỗ xe
Rồi, vậy hôm nay em sẽ gửi đến mọi người phần 1 trước
PHẦN 1: CHUẨN BỊ LÊN ĐƯỜNG
Em nghĩ không chỉ riêng việc lái xe đâu mà việc gì cũng cần cần được chuẩn bị kỹ lưỡng. Việc chuẩn bị trước khi lái xe có thể coi là vấn đề mấu chốt để giúp lái xe tốt hơn, an toàn hơn. Rút ra bài học từ cá nhân mình, em thấy điều này càng chuẩn. Nếu phát hiện ra vấn đề gì trước khi lên xe em có thời gian để giải quyết hoặc đơn giản hơn là xin quyền giải thoát … nhờ ông xã :))
Điều đầu tiên trong quá trình chuẩn bị chính là kiểm tra tình trạng của xe, gồm có:
- Kiểm tra lốp: Cái này là dễ dàng nhất, chị em nào cũng có thể kiểm tra chỉ bằng một vòng đi quanh xe. Ấy vậy mà cái này các chị em đều phải nhớ kiểm tra trước mỗi chuyến đi nha vì chắc chẳng chị em nào muốn rơi vào tình trạng đến trễ cả tiếng đồng hồ vì cái lốp xe cả. Chưa kể tới được nơi thì mồ hôi mướt mát, tâm trạng cũng chả khá hơn. Thôi thì cẩn tắc vô áy náy.

Kiểm tra lốp sẽ tập trung ở 2 yếu tố: độ căng của lốp và độ mòn của lốp. Để cho chị em dễ nhớ em xin chia sẻ kinh nghiệm của bản thân mình đó là chỉ cần nhớ: bơm xe mỗi 7-10 ngày và thay lốp xe trong khoảng từ 1 năm rưỡi đến 2 năm là được

- Kiểm tra hệ thống gương chiếu hậu: Kế đến chính là hệ thống kính chiếu hậu của xe, một vật dụng rất quan trọng. Xe nhà em thì không được trang bị hệ thống camera gì cả nên gương chiếu hậu là vô cùng cần thiết khi đi đường hay dừng đỗ

- Kiểm tra nhiên liệu: Chỉ với thao tác ngồi vào xe và bật đồng hồ điện là các chị em có thể dễ dàng kiểm tra được xem nhiên liệu của xe còn bao nhiêu (mà nhà em cụ thể là xăng nhá).

Căn cứ vào con xe nhà em, mỗi khi đèn báo hết xăng thì xe vẫn có thể chạy được ít nhất 30 km nữa nhưng em cũng chưa bao giờ dám lơ là đổ xăng vì xe này … em không dắt nổi :)) Thêm nữa, em cũng được các anh KTV bên hang tư vấn, nếu xe thường xuyên đi trong tình trạng thiếu nhiên liệu (hoặc thậm chí là hết nhiên liệu) thì bơm xăng sẽ rất nhanh hỏng.
- Kiểm tra hệ thống khác trong xe: Nhiên liệu đã nạp đủ vậy là chị em có thể tương đối yên tâm nổ máy rồi và bắt đầu tiến ra khỏi gara. Nhưng các chị em đừng vội nhấn ga và đi mất vì vẫn còn bước cuối cùng là kiểm tra nốt những hệ thống còn lại trong xe xem có hoạt động ổn định không?

Các hệ thống ở đây em muốn đề cập đến là các hệ thống phanh, màn hình – đồng hồ hiển thị, hệ thống cửa kính hay đơn giản hơn là hệ thống vệ sinh kính lái cũng cực kỳ cần thiết khi trời mưa. Các chị em chỉ cần khởi động lại một lượt để chắc chắn cho chuyến đi sắp tới.

Rồi, vậy là xe đã sẵn sàng, vậy còn người trên xe thì phải chuẩn bị ra sao, theo cá nhân em chị em cần lưu ý các vấn đề sau đây:
- Người lái: các chị em cần có một sức khỏe và tinh thần tốt khi chuẩn bị lái xe. Sức khỏe tốt ở đây cũng chả cần các chị em phải tập yoga hay aerobic đều đặn hàng ngày đâu nhưng tránh lái xe trong khi bị ốm, sốt hay bị thương ở tay, chân (các vùng cần thiết khi lái xe). Một sai lầm khác mà các chị em hay mắc phải khi lái xe đó chính là lái xe trong tình trạng tinh thần không tốt (bực dọc, lơ đãng,…) Bản thân em cũng đã không dưới một lần phải đem chiếc xe của mình đi sơn sửa lại do những va quệt từ nguyên nhân tâm trạng không thoải mái khi lái xe
Trong những lúc này, em thưởng chọn cách là nhờ ông xã đi đến đón. Suy cho cùng, đàn ông đúng là chỗ dựa lý tưởng cho phụ nữ khi cần các chị em nhỉ. Hị hị :”>

- Người trên xe: và cuối cùng, một điều quan trọng không kém khi lái xe là để ý những người trên xe cũng đã sẵn sàng cho chuyến đi. Ở đây, em muốn chia sẻ câu chuyện bọn nhóc nhà em: nhà có 2 con trai nên cũng rất nghịch ngợm. Để thuận tiện cho việc lái xe, em thường để chúng ngồi ở ghế sau chứ không phải ghế bên cạnh ghế lái. Sau khi nhắc nhở vụ cài dây an toàn thì chính tay em phải là người đóng cửa thì mới yên tâm lái xe được. Cũng may, sau mấy năm, bọn trẻ cũng đã hình thành thói quen nên giờ tự giác lắm, chả nói thằng lớn cũng nhắc thằng bé, em cũng yên tâm :D

Trên đây là những kinh nghiệm của bản thân em và gia đình để chuẩn bị trước mỗi lần “xuất hành” cùng chiếc xe hơi. Nếu em còn thiếu sót phần nào thì các bác cũng bỏ quá cho em nhé để em còn tự tin viết nốt các phần sau.
PHẦN 8 - Lái xe an toàn
HƯỚNG DẪN LÁI XE KHU ĐÔNG DÂN CƯ AN TOÀN
Trong những ngày gần đây em thấy có rất nhiều chị em thảo luận về vấn đề đi xe trong nội đô. Không ít người trong số đó đánh giá việc lái xe trong nội đô là cực hình nhưng cũng không ít chị tỏ ra hài lòng vì mình đã đầu tư tiền mua 1 chiếc xe phù hợp với đường thành phố: như sedal hay compact nhỏ gọn. Đương nhiên, xe khác nhau thì lái cũng sẽ gặp những vấn đề khác nhau, nhưng em cùng ông xã cũng mạn phép tổng kết lại một số kinh nghiệm khi lái xe ở đường đô thị đông đúc làm sao cho hiệu quả và tiết kiệm nhất.
Xác định địa điểm đến
Đầu tiên, biết chắc chắn địa điểm đến sẽ giúp các chị em lái xe cực kỳ chủ động và dễ dàng. Việc định hướng sẽ giúp các chị em lên được một tuyến đường đi đúng và ngắn, đặc biệt trong tinh trạng khu nội đô, hay trung tâm thường là những khu được bố trí nhiều đường một chiều. đường cấm ô tô… Thêm vào đó, biết điểm đến cũng đồng nghĩa với việc luôn luôn chuẩn bị sẵn sang cho việc đỗ xe, tránh những chuyển hướng đột ngột, có thể gây ra tai nạn.
Những lưu ý khi chọn mua xe hơi

Luôn luôn cảnh giác với do có nhiều chuyển động
Với đặc thù là khu đông dân cư và nhiều phương tiện, khi lái xe ở đường nội đô đông đúc các chị em sẽ gặp phải các luồng phương tiện đến từ 4 phía. Chính vì vậy việc luôn tập trung là cực kỳ cần thiết, đặc biệt là khi các chị em di chuyển ở ngã tư hay đoạn đường giao cắt. Một mẹo nhỏ em muốn chia sẻ đó là khi các chị em lái xe ở những khu vực này là đừng chỉ tâp trung nhìn vào gương chiếu hậu mà thỉnh thoảng cần đánh mắt qua vai để quan sát hết được những điểm mù

Kiểm soát tốc độ và khoảng cách hợp lý
Theo em đây chinh là yếu tố quan trọng nhất giúp các chị em có thể lái xe an toàn. Theo kinh nghiệm mà gia đinh em đã chứng kiến khi lái xe ở Hồ Chí Minh, đa phần những tai nạn xảy ra do không kiểm soát được tốc độ và khoảng cách. Không biết đối với mọi người như thế nào nhưng em cũng hiếm khi chạy quá 40km/h đối với các tuyến đường chinh dù có ít người đi lại. Thêm vào đó, khoảng cách giữa các xe cũng cực kỳ quan trọng nếu các chị em không muốn va chạm hoặc ít hơn là xước xát chiếc xe của gia đinh :’( Những thời điểm cần lưu ý giữ khoảng cách với các phương tiện khác nhất chinh là tại các ngã tư, giao điểm hay khi thực hiện chuyển làn, chuyển hướng…
Thêm vào đó, khi tinh hình thời tiết xấu như mưa lớn các chị các cần chú ý đến khoảng cách với xe phía trước và sau tránh va chạm

Chú ý và tuân thủ các tín hiệu chỉ dẫn giao thông
Ở đây em muốn nói đến 2 vấn đề chinh trong đường nội đô đó là: làn đường và đèn tín hiệu. Việc di chuyển đúng làn đường không chỉ giúp các chị em đi nhanh hơn mà còn giúp các chị em đi an toàn hơn do không bị các phương tiện khác chen lấn (như đi riêng trong làn ô tô). Thêm vào đó, vấn đề đèn tín hiệu cũng rất quan trọng. Thỉnh thoảng em vẫn thấy có 1 số anh chị em khi thấy đèn vàng vẫn cố vượt qua trông rất hãi.

Bật đèn tín hiệu chinh xác và sớm trước
Bật đền tín hiệu sớm khi chuyển hướng, chuyển làn hoặc dừng đỗ cũng là một mẹo nhỏ giúp các chị em tránh các va quệt không cần thiết khi lái xe

Luôn luôn mềm mỏng
Cái này chắc em nói hơi thừa một chút với các chị em nhưng em nghi đó là một điểm vô cùng lợi thế của các chị em. Khi không may xảy ra va quệt hoặc tai nạn thì các chị em cũng cần luôn giữ binh tinh, mềm mỏng vì mình tuy là phai yếu chắc cũng chẳng ai ăn hiếp hay thượng cẳng chân hạ cẳng tay với mình cả. Thái độ linh hoạt, nhẹ nhang sẽ giúp giải quyết các vấn đề nhẹ nhang hơn vì trong thành thị thì ai lái xe cũng căng thẳng cả mà :D

Phần 9 - VẬT DỤNG NÊN CÓ TRÊN XE HƠI
Đơn giản nhưng cần thiết, những vật sau là em luôn luôn để trên xe để phòng trường hợp cần sử dụng, đôi khi em lái xe cũng phát sinh nhiều trường hợp bất ngờ.
1. Khăn bông loại to
Em bị thích màu xanh
Nhà em mấy đứa trẻ nhà em đi xa mà không có là lại la làng lên, làm chăn hay giữ ấm cho tụi nhỏ.. Không cần phải đi picnic hay dã ngoại gì mới mang theo, em luôn có để dùng khi cần.

2.Khăn giấy, khăn lau chùi các loại và dung dịch tẩy rửa
Không thừa đâu, mấy đứa nhỏ hay làm đổ đồ ăn, va quẹt hoặc đôi khi em cũng làm đổ café hay nước ra sàn. Lau nhanh để không bị bám đồ dơ. Em khá kỹ tính không muốn xe bị dính bẩn.

3. Nước lau kính
Tiện nhất khi đi xe trong khu vực nhiều bụi và sương mù. 1 lần gia đình em đi Đà Lạt, sương mù dày đặc bám đầy kính xe. Nhà em dùng nước mà không lau được hết. Em phải vật vã đi nhờ xe mua 1 chai xà phòng để chùi mãi mới sạch được. Sau lần đó là em luôn thủ sẵn nước rửa kính cho chắc.

4. Dụng cụ y tế
Em luôn để 1 số dụng cụ y tế cơ bản trong 1 hộp y tế nhỏ, gọn : bông, băng,oxygen, gạc tiệt trùng, các loại thuốc như: thuốc sát trùng, thuốc giảm đau, nhức đầu, hạ sốt cấp tốc, thuốc say xe, thuốc đau bụng

5.Dụng cụ sửa xe
Đôi khi nhà em cũng bị chút sự cố như: tắt máy, cần thay lốp khi về quê. Phải có lốp xe dự phòng, 1 bộ dụng cụ cơ bản sửa xe: kích, cờ lê, kìm, tuốc nơ vít, kéo… Còn nhiều thứ mà em không biết kể tên, cái này ông xã em chuẩn bị

6. Bộ dây cáp nối bình
Cái này em hoàn toàn không để ý đến, xã em nhắc em vì nhỡ đâu acquy có vấn đề. Trường hợp này mà rơi vào em thì chắc em sẽ không làm được, em phòng hờ dụng cụ để nhờ vả các anh đi đường giúp đỡ hoặc bí quá e tự xử luôn. Em cũng không muốn em và xe bơ vơ giữa đường vắng

7.Đèn pin
Mua 1 chiếc đèn pin để trong xe, vì tình em cẩn thận nên em hay để 1 đèn pin thường và 1 đèn pin đa năng không cần xài pin luôn, có thể xài được khi khẩn cấp, có cả còi báo và đèn tín hiệu nữa kìa.

8. Bơm xe mini
Cái này lợi hại đây, nhất là đi gia đình đi xa. Mua loại nhỏ nhỏ không chiếm diện tích xe mà xài được cho nhiều thứ: sạc acquy, sạc đèn pin, bơm xe....

9. Bình cứu hoả mini

Nhà em dùng loại bình dạng khí, mua cũng tầm 500k,dung tích trên 1kg nha, chưa dùng lần nào nhưng em cũng không muốn rước ‘’Bà Hoả ‘’ đâu, dạo này trên báo cũng có nhiều vụ em cũng ngại
Em nghĩ phòng bệnh hơn chữa bệnh, cứ chuẩn bị sẵn không thừa đâu các anh chị, các bác ha.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
20/5/14
27
3
3
39
Hay đấy chị ơi, phụ nữ mà mạnh mẽ thế. E thích rồi đấy

Hạng B1
30/6/13
55
17
8
em vẫn đang viết thêm 1 số thông tin nữa với sự giúp đỡ của chồng em.

Mọi người chị em phụ nữ có thể hỏi em sẽ giúp tư vấn dưới cương vị 1 người tiêu dùng thật sự ^^

Hạng B1
30/6/13
55
17
8
em vừa bổ sung phần 2, mong là nó sẽ giúp ích cho anh chị em mình ngoài kia đang tìm xe compact ^^
Phần 2 - Chọn xe nào, hãng nào?

Phần trước em có đề cập đến 1 số lựa chọn dòng xe mà em cảm thấy phù hợp cho mình và các chị em phụ nữ nên em cũng có 1 số đánh giá tương đối để các anh các chị tham khảo. Đây là đánh giá theo cá nhân nên các anh chị cứ đóng góp ý kiến thoải mái nhé!

Ở đây em không bàn đến vấn đề vận hành vì em là phụ nữ, nói đến thì lại khó cho em!

Theo nhận xét, em có thấy về ưu điểm của 5 dòng xe này như sau!

Em chú thích thêm:

- Nhỏ, gọn:
kích thước xe
-Khoang trống: không gian trước và sau xe
- Tiết kiệm: sau khi đã lái thử
- An toàn: túi khí và phanh
- Thời trang: hợp với nữ, dễ thêm phụ kiện
- Tiện nghi: dễ sử dụng, đầy đủ các tính năng cơ bản.

Về thiết kế nhỏ gọn: Em chọn dòng Kia Morning vì so với các dòng xe cùng phân khúc khác, Kia morning có sự nhỏ gọn nhất, lúc đầu em cũng rất thích dòng xe này, vì độ linh hoạt cao,tính thực dụng thiết thực,đi trong thành phố rất sướng nha, vào trung tâm lại dễ tìm chỗ đậu xe, nhất là trong mấy con đường nhỏ. Với lại, nếu có va quẹt đôi chút thì phụ kiện dành cho xe này hay sơn sửa lại chi phí khá rẻ, các anh các chị không phải lo nhiều về việc này.

Nhỏ, gọn là lợi thế Kia Morning

Về khoảng trống: Suzki Swift có độ rộng trong xe khá tốt, duỗi chân thoải mái, ngồi hàng sau cũng không lo. Khoang hành lý trên khá rộng rãi, nhà các anh chị nào hay chở hang hoá cồng kềnh, gập ghế sau lên là chứa thoải mái, em thấy cũng rất tiện.

Về tiết kiệm nhiên liệu: Khả năng tiết kiệm xăng em nghĩ hợp nhất với xe Mirage. Tuy Mazda 2 được công bố chỉ tốn khoảng 4L/100km nhưng qua láithử, em cảm nhận Mirage ăn ít xăng nhất. Tuy nhiên cũng cần lưu ý các bác mới lái xe là mức tiêu thụ nhiên liệu phụ thuộc rất nhiều vào kỹ năng, kinh nghiệm lái xe, và cả động cơ, chắc chắn những anh chị lái chắc tay và lâu năm kinh nghiệm tiết kiệm xăng hơn em nhiều.

Về độ an toàn: Em chọn ngay Ford Fiestavới 7 túi khí mà chưa xe nào có hiện nay, Ford Fiesta đã coi như đứng đầu về độ an toàn cho đến thời điểm hiện nay cùng hệ thống phanh chống bó cứng ABS, phân bố lực phanh điện tử EBD, hệ thống cân bằng điện tử ESP, hỗ trợ khởi hành ngang dốc HLC. Với các yếu tố trên thì em đã chấm điểm cao cho chiếc xe này vì những hệ thống này rất quan trọng khi lái xe vận hành trên đường.Xe đầm tạo cảm giác chạy đường xa an tâm hơn các xe khác,

Về tính thời trang: Về thiết kế, các mẫu xe có sự khác biệt với nhau. Mitsubishi và Mirage mang sự thanh lịch và hài hoà. Khi lái, cảm giác xe hơi nhẹ, không vững cho lắm, em nghĩ thích hợp với các chị em phụ nữ mới lái lần đầu. Mazda 2, Ford Fiesta và Suzuki Swift lại mang dáng vẻ cực kỳ năng động. Em đánh giá cao cho sự đơn giản nhưng rất thể thao của Suzuki Swift, đặc biệt chiếc xe này rất dễ phối hợp thêm phụ kiện. Vì thiết kế đơn giản, nhìn tương tự như 1 chiếc Mini Cooper (mà em nghe nói cái này cũng nhiều rồi), có mấy bác độ lại nhìn rất oai.

Nhìn xa xa Swift cũng ra dáng Mini Cooper

Về tiện nghi: Là phụ nữ, khi bước vô xe thấy hợp và đẹp là em lại thích ngay. Các mẫu xe hầu hết đều có một số trang thiết bị tương đồng, như hệ thống đèn sương mù, gương chiếu hậu điều khiển điện, âmthanh… Ford Fiesta được trang bị khá hoàn hảo với nhiều tính năng thông minh, lại còn có cả điều khiển bằng giọng nói mà em không rành tiếng Anh nên chức năng này em thua. Em lại thích Mazda 2 và ưu ái hơn vì em thấy các tính năng dễ sử dụng cho nữ hơn, dàn âm thanh chất lượng cũng rất tốt, hệ thống kiểm soát hành trình với các nút điều khiển được gắn trên vô lăng, em cảm thấy dễ dàng cho chị em nhiều.

Nội thất Mazda 2
Trên đây là một số nhận xét, không biết các anh chị nào có cùng quan điểm như em không? Các chị em phụ nữ hay các bác đã hãy cùng chia sẽ kinh nghiệm về xe cho các chị em mê xe thêm kiến thức nhé!

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
20/5/14
27
3
3
39
QUOTE="poliac, post: 8820598, member: 116151"]em vừa bổ sung phần 2, mong là nó sẽ giúp ích cho anh chị em mình ngoài kia đang tìm xe compact ^^[/QUOTE] chị hnao rổi cafe ca pháo tám chuyện xe cộ đi chị

Hạng B2
21/10/13
499
109
43
40
Phú Mỹ Ford
em vừa bổ sung phần 2, mong là nó sẽ giúp ích cho anh chị em mình ngoài kia đang tìm xe compact ^^
Em vừa đọc, thấy chị viết rất sát thực tế, chắc chị cũng đi nghiên cứu kỹ lắm.
Tính ra em Fiesta thua mỗi khoản tiết kiệm nhiên liệu so với mấy em kia, nhưng máy nó mạnh hơn, dung tích cao hơn, khung xe cứng chắc và nặng hơn nên cũng là hợp lý :)