Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
52
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS
Sau đây em xin tóm tắt kinh nghiệm sử dụng nước muối sinh lý trong việc điều trị bệnh cho bản thân em và cả 3 F1 nhà em cùng bà cả, kết quả rất tốt, vừa tiết kiệm chi phí, vừa không tốn nhiều thời gian, tuy nhiên cũng có rủi ro là có thể gây viêm tai nếu bơm không đúng cách, dù vậy việc ngăn ngừa rủi ro này hoàn toàn nằm trong tầm tay.

Nước muối sinh lý (natri clorid) – NMSL - hay nước muối được pha chế với tỷ lệ 0,9%.
Trên thị trường thông thường có các dạng sau:
Dạng đóng trong lọ nhỏ, nhỏ từng giọt.

Dạng phun sương:

Dạng phun thành tia

Đối với lọai đóng trong lọ nhỏ và phun sương thì chỉ có khả năng ngăn ngừa, khó có thể rửa sạch xoang mũi, dùng chữa bệnh không hiệu quả.
Em đã tư vấn bác sĩ Đại FV, NMSL có thể dùng hàng ngày để phòng và chữa bệnh nhé, và bản thân em cũng dùng hàng ngày 2 năm nay rồi.

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
52
Nguyên lý chữa bệnh: dùng một lượng lớn NMSL để rửa xoang mũi hàng ngày, vì phải dùng thường xuyên nên phải tính đến yếu tố kinh tế.

Dụng cụ đề nghị:

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=tozWhqBR2hM[/youtube]

Địa chỉ mua: 91 Tân Vĩnh, Q. 4 ( gần Cầu Ông Lãnh) hoặc Nhà Thuốc Gia Duy - 125 Tôn Thất Hiệp(góc Lê Đại Hành). Giá thành 10k-15k ống nhựa (dùng khoảng 3 tháng thì thay mới), 15k/dụng cụ khoan nắp chai, 21k/1l (mua 1 lít về chiết vào chai nước suối dùng từ từ, không nên để trong chai 1 lít bơm mỏi tay lắm).

Các rửa mũi/xoang mũi:
Đứng hơi cúi đầu về phía trước, đưa bình nước muối vào mũi và bóp từ từ kết hợp nín thở bằng mũi, há miệng và nuốt nước miếng liên tục (thở bằng miệng), nếu cảm thấy có vẻ nước óc ách muốn vào tai thì ngưng ngay và hỉ ra, sau đó lại làm tiếp. Khi mũi đang bị nghẹt nặng thì khả năng bơm một lần thông ngay là rất khó, vì vậy không được cố gắng ép nước muối chảy qua mũi bên kia ngay lần bơm đầu tiên mà nên bơm bên nào, hỉ bên đó vài lần cho thông bớt rồi mới áp dụng kiểu bơm nước muối vào lỗ mũi bên này và cố gắng để nước muỗi chảy qua phía bên kia.
Chú ý: Khi hỉ ra thì hỉ từ từ thôi, cứ để cho dòng nước muối chảy ra kéo theo đờm, không cố gắng hỉ mạnh làm gì cho mệt, hỉ mạnh quá cũng có khả năng làm nước muối lọt vào tai, chỉ khi nào mũi thông hẳn mới cần hỉ mạnh để vét sạch mủ bám sát ở niêm mạc mũi.

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
52
Sau đây là phác đồ điều trị cụ thể:

1/ Đối với trẻ nhỏ dưới 6 tháng tuổi: tốt nhất giao cho bác sĩ.

2/ Đối với trẻ trên 6 tháng đến 36 tháng, nếu bác sĩ kêu rửa mũi thì em cũng chưa dám áp dụng việc rửa khoang mũi như trên mà đơn giản em dùng kết hợp Physiomer loại giành cho trẻ em (các loại khác phun dưới dạng sương như xi xát chỉ có tác dụng ngăn ngừa thôi chứ rửa thì em nghĩ không ăn thua) và thêm một dụng cụ hút mũi, bơm bên nào, hút bên đó chứ em chưa dám áp dụng bơm bên này hút bên kia. Đối với dụng cụ hút mũi em khuyên nên dùng loại có cấu tạo tương tự như thế này:

bebeconfort_babynosecleaner_2012_930x1050_01.ashx

Loại này các bác dùng chính hơi của mình để hút nên có thể điều chỉnh lực hút cho thích hợp, tránh làm bé đau, quan trọng hơn là nếu các bác có hơi mạnh thì không cần đút tọt cái ống hút vào trong mũi của bé, vì vậy sẽ không làm bé đau và gây loét vùng hốc mũi do bị chọc ngoáy. Còn với loại có bóng hơi cầm tay để bơm thì phải đút vào mũi làm bé rất sợ và đau. Tuy nhiên cái dụng cụ của em đề cập có một bất lợi là chính các bác có thể bị lây nhiễm viêm họng từ bé, nhưng không sao, vì con lẽ nào không dám hy sinh.

Các bác khi hút chú ý hút từ từ, tránh dùng hết sức bình sinh hút cái rẹt làm bé đau. Bơm 1 lần, hút 1 ít ra, thấy khó ra thì bơm thêm lần nữa rồi hút tiếp, đừng hút liên tục, sử dụng nước muối như một dòng chảy để đưa đàm dãi ra ngoài.

3/ Đối với trẻ lớn 3, 4 tuổi trở lên:
- Nếu bé sốt: Phải đi bác sĩ uống thuốc thôi rồi kết hợp với rửa mũi, bé sẽ rất mau hết bệnh.
Cách rửa mũi, coi clip youtube trên có vẻ đơn giản nhưng nếu không biết làm, trẻ có khả năng bị nước muối vào tai và gây ra viêm tai giữa. Nên tập cho bé tự bơm, ban đầu bơm mũi nào hỉ mũi đó, sau khi mũi tạm thông thì từ từ cố gắng cho nước muối chạy lên xoang và chảy qua mũi bên kia
- Nếu trẻ không sốt thì quá tốt, các bác áp dụng rửa mũi, nếu trẻ có ho thì cho uống Pectol hay các loại thuốc ho long đàm khác có nguồn gốc thực vật nhé (Zecuf….), em thì cứ Pectol vì nó rẻ và em thấy trẻ sơ sinh cũng dùng được nên chắc an toàn.
Nhắc lại, khi trẻ sốt thì phải cho đi bác sĩ để uống kháng sinh nhé, trẻ em không phải là người lớn thu nhỏ nên không thể để trẻ tự chống trọi với vi trùng được, trẻ sẽ suy sụp rất nhanh, ảnh hưởng đến việc học.
Khi các bác điều trị cho trẻ = NMSL, trẻ không sốt thì các bác vẫn phải thường xuyên theo dõi biểu hiện của trẻ, vì có những trẻ không sốt nhưng có thể việc rửa mũi không hiệu quả hay vi trùng quá mạnh sẽ tấn công xuống phổi, lúc phát hiện ra thì sẽ phải nhập viện tiêm kháng sinh rất mệt. Vì vậy nếu thấy trẻ có vẻ lờ đờ, thở khò khè (áp tai sau lưng trẻ nghe rất rõ tiếng khò khè) thì em khuyên nên đưa đi bác sĩ. Nên nhớ NMSL chỉ là một thứ vũ khí hữu hiệu giúp điều trị bệnh hô hấp chứ không phải nó là một vũ khí tối thượng các bác nhé.

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
52
4/ Đối với người bị viêm xoang nặng hay mãn tính thì em khuyên phải kết hợp thở yoga, vì sao? Vì rõ ràng những người này hệ thống phòng thủ của mũi đã yếu lắm rồi, nếu dùng nước muối rửa thì tuy có sạch mủ nhưng cơ thể do yếu quá nên không thể tái tạo lại được nên lại tiếp tục viêm nhiễm, vì vậy phải kết hợp thở yoga để tăng cường sức đề kháng. Chứ đang bị viêm xoang nhức đầu bỏ bu mà bảo tập thể dục thể thao để tăng sức đề kháng em e hơi khó, phải vượt qua được giai đoạn đầu gian khổ đã rồi hẵng tính đến chuyện tập TDTT.

Trước hết chia phổi ra làm 3 phần, khi ta thở, chủ yếu chỉ dùng một phần rất nhỏ phía trên của phổi, bây giờ sẽ chia ra 3 động tác để tập tận dụng hết từng phần, sau khi thuần thục sẽ kết hợp 3 động tác để tận dụng hết khả năng của phổi.

a/ Tập thở phần trên phổi:
- Đứng thả lỏng, hai chân bằng vai, hai tay buông xuôi dọc thân người.
- Từ từ đưa hai tay ra sau nắm hờ lấy nhau và đưa hai bàn tay lên trên lưng (bằng cách gập khủy tay lại), kết hợp với hít vào (ngay từ lúc đưa tay ra sau là đã hít vào rồi). Mục đích khi nâng 2 tay lên như vậy là kéo phần trên của phổi giãn rộng ra.
- Sau đó từ từ hạ tay xuống kết hợp với thở ra nhẹ nhàng.
b/ Tập thở phần hai bên phổi:
- Từ từ đưa hai tay ra sau, tay hơi khuỳnh kiểu như đang kên sì bo đó và kết hợp hít vào. Mục đích là kéo căng lồng ngực ra hai bên.
- Sau đó từ từ khép tay lại và kết hợp thở ra nhẹ nhàng.

c/ Tập thở phần cuối phổi ( thở bụng).
- Hít vào và dùng cơ hoành đè xuống dưới, bụng phình ra để phổi ép xuống dưới.
- Sau đó từ từ hóp bụng lại và kết hợp thở ra.

Sau khi đã tập thành thạo 3 động tác rồi thì sẽ đến động tác kết hợp cả 3.
Thở bụng trước để đưa không khí xuống đáy phổi, sau đó vẫn hít vào và ép không khí đi qua hai bên bằng động tác thở hai bên và cuối cùng là vẫn hít vào và đưa không khí đi lên phần trên bằng cách thở lên trên như đã chỉ dẫn và cuối cùng là kết thúc theo kiểu động tác thở phần trên (a)

Như vậy đối với các bác bị viêm xoang, thì trước khi thở nên dùng NMSL rửa mũi rồi hẵng thở, mỗi động tác tập 10-15 lần. Động tác thở tổng hợp không nên tập ngay từ đầu, chỉ khi nào 3 động tác kia đã nhuần nhuyễn thì hãy thử động tác kết hợp.

Chú ý khi tập không được gắng sức, cứ từ từ, ban đầu chưa hít thở được sâu thì đứng có lo, không được nóng vội, ép thở quá sâu sẽ có nguy cơ tẩu hỏa nhập ma, hậu quả khó lường. Trong quá trình tập nếu người nóng, toát mồ hôi là OK, nhưng nếu đang tập mà thấy chóng mặt, vã mồ hôi lạnh là coi chừng đã hít thở quá sức rồi đó.

Chú ý khi tập thở không được suy nghĩ lung tung, chỉ tập trung nghĩ đến vùng bị bệnh mà thôi.

Hạng D
3/1/12
1.500
22.763
133
Hóng cái cờ níp.

Em mua cái dụng cụ rửa mũi rồi. Nhưng sao khi bóp nó bơm ít nước lên quá mà phải bóp gần như xẹp cái chai mới chịu bơm nước đầy xoang mũi. Làm mỗi lần bơn, nước chảy tràn tùm lum.

Ah em hay chảy nước mũi trong do viêm mũi dị ứng, hắc xì. Sau khi bơm rửa, NMSL chảy từ bên đây qua bên kia nhưng cũng chảy thuyên giảm. Hay phải làm nhiều lần, nhiều ngày mới giảm hả bác?

Hạng D
4/2/10
3.389
29.418
113
Bình Phước
caphocsinh.xim.vn
con cóc con nói:
Hóng cái cờ níp.

Em mua cái dụng cụ rửa mũi rồi. Nhưng sao khi bóp nó bơm ít nước lên quá mà phải bóp gần như xẹp cái chai mới chịu bơm nước đầy xoang mũi. Làm mỗi lần bơn, nước chảy tràn tùm lum.

Ah em hay chảy nước mũi trong do viêm mũi dị ứng, hắc xì. Sau khi bơm rửa, NMSL chảy từ bên đây qua bên kia nhưng cũng chảy thuyên giảm. Hay phải làm nhiều lần, nhiều ngày mới giảm hả bác?
Nước muối hay thuốc cũng vậy thôi bác, phải có thời gian chứ bác muốn hôm nay làm, ngày mai hết thì có mà nhờ Tôn Ngộ Không thôi!

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
52
con cóc con nói:
Hóng cái cờ níp.

Bác xem lại phần lỗ khoan có bị téc hay không, có quá rộng hay không và còn một nguyên nhân nữa là phần ống nhựa bác để quá dài, lại không cắt xéo (cắt ngang) nên có khi nó bị ép xuống đáy chai, không có chỗ cho nước muối vào ống. Bác kiểm tra lại tất cả những chỗ em nói nhé, đa phần là do lỗ khoan bị rộng hoặc téc ra gây thoát khí, rất khó lên mũi.
Dùng nước muối là cách chữa bệnh lâu dài bác à, phải kiên trì, bác nên rửa 1 lần 2 ba lần bơm cho sạch dịch trong mũi, sẽ hết đó bác. Bà cả em và thằng em vợ đều bị viêm mũi dị ứng, rửa vài lần là đỡ ngay.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
24/8/13
4
0
1
Loại ống e đang dùng là loại có nắp sẳn, không cần khoang. gắng vừa chai lavie.
Nhưng để không bị xì nước ra thì bác cần:
- Cắt ngắn bớt ống cho dài vừa chai lavie
- Bỏ bớt khoan tròn dính theo nắp dụng cụ, để có thể vặn sát khít vào chai lavie.

E làm thử 4 ngày nay. Mấy lần ra đường mưa, bụi về vệ sinh liền không còn nhức đầu viêm xoang.
Nhưng mà mua có 1 chai nước muối 500ml - 10k. Xài vài lần là hết rồi. Cũng hao.

con cóc con nói:
Hóng cái cờ níp.