Hạng B2
12/6/08
435
4
18
50
Em chạy chiếc KIA Besta 2.2 diesel.

Hồi này chạy vào ổ gà là có tiếng kêu lóc cóc bên bánh phụ đằng trước. Em đã mổ ra thay bi bạc rồi vẫn kêu. Chắc là từ ổ phanh đĩa, mấy chú thợ bảo phải thay cả ổ đó.

Các bác nào kinh qua vụ này chỉ cho em với: thay gì cho khỏi kêu mà ko phải nén đi cả ổ phanh còn khá tốt các bác?

• Like
Reactions: VitaraV6
Hạng F
14/9/04
9.900
27.091
113
Q3
RE: Ổ phanh (thắng) đĩa trước bên phụ kêu lóc cóc, nhờ các bác chỉ giùm.

bác xem 2 cái cốt của bộ phanh đĩa còn tốt không ?

Hạng B2
12/6/08
435
4
18
50

Em đã tháo bánh xe trước, lay thử ổ phanh, thấy không được chắc, có 2 con vít 17 bắt giằng và 2 con vít định vị. cặp má phanh giữa nòng ép thuỷ lực và đĩa phanh (cái đó là 2 cái cốt phải không bác) nó chưa mòn nhưng lỗ hợp với 2 thanh chống ( đường kính ~4mm thì bị toét 1 chút.

Liệu thay cặp cốt đó có hết kêu ko bác, mà nếu thay được thì có phải thay cả 2 bên ko ạ?

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Có mấy cái "phe" cài chống rung cho cặp má phanh .Hình dáng mỗi loại xe khác nhau,nhưng chung quy cũng chỉ là sợi dây thép tốt uốn lại. Coi chừng xe bác bị rớt mất (hoặc tháo ra mà quên lắp lại) món này...
Bác thử lắc bên còn tốt để so sánh. Ổ phanh trước có những chi tiết bắt buộc phải linh động,để khi nhả phanh thì má phanh tự nhả ra vì không có lò xo kéo như thắng sau..!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
12/6/08
435
4
18
50

Em cảm ơn bác Thiet

Hình như bên phanh này đúng là ko có cái "phe" đó. Để mai sáng sủa em gỡ nốt bên kia ra coi ... giờ ko biết tìm đâu thêm cái kick nữa[>:]

Theo như cấu trúc ổ phanh này em hình dung nó sẽ phải có một mảnh hình chữ U bẻ cong bằng thép gió đàn hồi nâng má phanh áp sát vào đầu kia của chiều dọc thành ổ phanh thuận theo hướng bánh xe quay tiến phải không bác..?

Một lần nữa rất cảm ơn bác, em sẽ báo cáo kết quả lại bác.

Hạng B2
31/3/08
279
6
18
Hanoi

aha. Bác chịu khó lấy mấy miếng gỗ dầy mà kê lên rồi tháo kích bánh khác. Bác làm cả 4 bánh cũng được :D

Hạng B2
12/6/08
435
4
18
50

Trích đoạn: Garfield

aha. Bác chịu khó lấy mấy miếng gỗ dầy mà kê lên rồi tháo kích bánh khác. Bác làm cả 4 bánh cũng được :D

Ồ cảm ơn bác nhắc nhở em lúa thiệt.. Để em lấy chồng gạch thẻ kê cho chắc ăn cái này chỗ em rất sẵn có:D

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Bác tháo ổ phanh ra, đi đóng lại cặp "ắc" là OK thôi bác ạ....!

Hạng B2
12/6/08
435
4
18
50

Trích đoạn: Automatic

Bác tháo ổ phanh ra, đi đóng lại cặp "ắc" là OK thôi bác ạ....!

Dạ, em cảm ơn bác,

Mà bác nói thay cặp ắc giằng bố thắng hay cặp định vị cả ổ thắng lớn hay là cả 2 cặp đó bác..? Em lúa quá nhờ bác chỉ bảo tận tình thêm ạ.

Hạng F
14/9/04
9.900
27.091
113
Q3

Bác sĩ khuyên cặp axes đó bác , ( Axes định vị cho ngàm bố chạy vô chạy rạ ) Nhớ cho mỡ xịn vào nha
( 2 cây cốt và sơ mi )

Last edited by a moderator: